chi phí điện-nước ????

• Thread starter nhatbang
  • Ngày gửi
N

nhatbang

Guest
10/4/06
11
0
0
40
TPHCM
Các bạn cho mình hỏi đối với công ty đi thuê mặt bằng để kinh doanh thì phí điện hàng tháng mang tên chủ nhà (điện kế cty sử dụng riêng ,ko sử dụng chung vớ chủ nhà) có hợp lệ để báo cáo thuế ko? Các thủ tục để báo cáo thuế về chi phí ko mang tên công ty như điện, nước như thế lào, ai biết chỉ mình với.
Cám ơn đã đọc bài viết
:now:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cucvang

Guest
19/7/05
31
0
0
Ha noi
chi phí điện nước

nhatbang nói:
Các bạn cho mình hỏi đối với công ty đi thuê mặt bằng để kinh doanh thì phí điện hàng tháng mang tên chủ nhà (điện kế cty sử dụng riêng ,ko sử dụng chung vớ chủ nhà) có hợp lệ để báo cáo thuế ko? Các thủ tục để báo cáo thuế về chi phí ko mang tên công ty như điện, nước như thế lào, ai biết chỉ mình với.
Cám ơn đã đọc bài viết
:now:

Theo mình biết, chi phí điện nước mang tên chủ nhà thì không được liệt kê vào chi phí hợp lý hợp lệ của cty bạn đâu. Không có thủ tục nào để báo cáo thuế (đưa vào chi phí hợp lý, hợp lệ) nếu các hóa đơn đó không mang tên cty.

D

dungha

Guest
21/1/07
41
0
0
ha noi
Đúng đấy bạn ah. Tất cả mọi hóa đơn đều phải có MST, tên cty và địa chỉ cty đăng ký với thuế thì mới hợp lệ. Mà theo mình nghĩ tiền nước ko cần phải khai thuế đâu cứ để tên chủ nhà thì ko phải nộp theo giá KD, cả tiền điện nữa

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Khoản điện, nước này Cty bạn phải đăng ký ( ký hợp đồng) với cơ quan này để các hđ mang tên Cty mới đúng. Nhưng trong thời gian đầu bạn chưa đăng ký được thì chi phí điện, nước thực tế Cty bạn sử dụng nhưng lại mang tên chủ nhà, thì khoản này sẽ không được khấu trừ thuế mà chỉ được tính vào chi phí thôi.

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Giấy tờ, thủ tục ko có tên cty, MST thì ko được kê khai thuế hàng tháng.
Những khoản đó thực tế doanh nghiệp bỏ ra để chi trả nhưng vì ko có chứng từ hợp lệ thì cũng ko thể tập hợp vào chi phí để lên báo cáo tài chính
Kế toán là việc gì cũng phải rõ ràng mà.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Nếu HĐ thuê nhà có ghi rõ các khoản điện nước điện thoại do bên thuê trả và HĐ có đăng ký ở CQ thuế lấy hoá đơn đỏ thì chi phí này được tính là chi phí hợp lệ nhưng không được khấu trừ vat (tính hết vào chi phí kể cả VAT)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Văn bản hướng dẫn cho khấu tru VAT đầu vào với HĐ điện nước nơi mình thuê nhà thì hiện nay chua có. Tuy nhiên trên tình hình thục tế thuế 1 só nơi họ đã chấp nhận cho khấu tru VAT đầu vào với ĐK có hợp đồng và hóa đơn thuê nhà đầy đủ đấy. Các bạn cú thủ xem nhé. Thục tế Cty mình vẫn đc khấu tru đầu vào 5 năm nay rồi đấy.

S

songthu

Guest
25/1/07
9
0
0
Đà Nẵng
UH, công ty mình cũng vậy. Đã 2 năm nay rùi, các HD đều mang tên chủ nhà, nhưng mình vẫn khai thuế tất cả. Căn cứ trên hợp đồng và các phục lục hợp đồng chứng minh khoản chi phí điện nước là do công ty mình trả

Qua đây mới thấy, thuế nhà ta còn máy móc quá phải không. Mình nghĩ rất nhiều DN hiện nay cũng như công ty bạn và cty mình vậy. Mà khoản tiền này nếu được khấu trừ cũng TOOOOOOO lắm chứ phải..........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA