Quyết toán thuế TNCN

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Cho mình hỏi thêm vấn đề này nhé:
1. Mình làm cho công ty từ Tháng 6 đến Tháng 12/06:
- T6,7,8: thu nhập 4triệu: không nộp thuế TNCN
- T9 đến T12: 6triệu đồng: nộp thuế 100.000đ/tháng.

Mình thấy trong mẫu 11TNTX có cột "thu nhập chịu thuế", như vậy mình sẽ ghi tổng thu nhập của mình trong năm ((4x3)+(6x4) = 36 triệu, hay mình chỉ ghi tổng thu nhập của những tháng có thu nhập trên 5triệu (24 triệu).

2. Công ty mình khấu trừ thuế TN từ lương của người LĐ, hiện tại căn cứ vào bảng quyết toán thuế TNCN tại công ty mình có 2 người đang nộp thừa, như vậy mình sẽ thực hiện việc khấu trừ lại cho tháng tiếp theo như thế nào?

3. Thuế TNCN phát sinh Tháng 12/06 qua tháng 1/07 mới nộp, như vậy ở cột "Số đã nộp ngân sách nhà nước" mình chỉ được ghi số thực tế đã nộp trong năm 2006 (thiếu tháng 12) hay được cộng số tiền đã nộp của Tháng 12 luôn?

Đây là lần đầu tiên mình làm bảng Quyết toán thuế TNCN, rất mong nhận được sự chỉ giáo từ các anh chị và các bạn!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Cuối năm khi quyết toán thuế TNCN bạn lên 1 bảng tỏng thu nhập cả 12 tháng bao gòm các khoản luơng và thưởng( Luơng thì trù 6% BHXH, BHYT phải nọp đi) ròi bạn chia cho 12 tháng. Lúc đó thu nhập BQ cả năm của bạn ở bậc nào bạn tính thuế ở bậc đó rồi x 12 tháng sau đó tru đi só đã thu trong năm thua thiếu bao nhiêu khi lĩnh luơng tháng 12 bạn thu hoặc trả lại hết. Riêng luơng thì bạn tính đủ 12 tháng còn các khoản thưởng thì lĩnh ở năm nào tính thu nhập của năm đó.Chúc bạn thành công nhé

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Nếu mình chỉ có thu nhập tại công ty từ Tháng 7/06 mà mình lấy tổng TN chia cho 12 tháng để tính được TN bình quân 1 tháng, như vậy đâu có hợp lý đâu bạn?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để tính thuế TNCN phải nộp chúng ta sẽ quy về một năm. Nếu một năm có thu nhập trên 60.000.000 đồng thì sẽ phải nộp thuế TNCN.

Hàng tháng, nếu thu nhập bình quân trên 5.000.000 đồng thì sẽ tạm khấu trừ trước. Cuối năm sẽ tính xem thu nhập cả năm là bao nhiêu. Khi đó mới xác định số thuế còn phải nộp hay số thuế được thoái trả.

Năm: để xác định thu nhập chịu thuế cuối cùng.
Tháng: để xác định số thuế tạm khấu trừ trước.

ngoctrang80 nói:
Nếu mình chỉ có thu nhập tại công ty từ Tháng 7/06 mà mình lấy tổng TN chia cho 12 tháng để tính được TN bình quân 1 tháng, như vậy đâu có hợp lý đâu bạn?

T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
ngoctrang80 nói:
Mình thấy theo TT05/BTC ngày 1/11/2005 thì cuối năm cá nhân tổng hợp toàn bộ thu nhập các tháng trong năm (kể cả tháng không có thu nhập) chia cho 12 tháng để tính thu nhập bình quân tháng trong năm làm căn cứ nộp thuế. Như vậy, theo mình hiểu nếu cá nhân có mức thu nhập trên 60 tr 1 năm mới phải nộp thuế.
Mình hiểu thế ko biết có đúng ko, mong các bác chỉ giáo.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hiểu như vậy đúng rồi. Nhưng hiểu thêm tí nữa thì ngó xuống bài 4. Mà bài 4 viết dễ hiểu thế, sao bạn lại còn phải hỏi lại nhỉ?

Như vậy, theo mình hiểu nếu cá nhân có mức thu nhập trên 60 tr 1 năm mới phải nộp thuế.

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Để tính thuế TNCN phải nộp chúng ta sẽ quy về một năm. Nếu một năm có thu nhập trên 60.000.000 đồng thì sẽ phải nộp thuế TNCN.

Hàng tháng, nếu thu nhập bình quân trên 5.000.000 đồng thì sẽ tạm khấu trừ trước. Cuối năm sẽ tính xem thu nhập cả năm là bao nhiêu. Khi đó mới xác định số thuế còn phải nộp hay số thuế được thoái trả.

Năm: để xác định thu nhập chịu thuế cuối cùng.
Tháng: để xác định số thuế tạm khấu trừ trước.

Chào chị Tú Anh! Chắc là chị chẳng còn nhớ em đâu, nhưng em gặp chị 1 lần, bây giờ mà gặp lại chắc em sẽ vẫn nhận ra, vì nhìn chị rất là cá tính.
Xin lỗi chị là em cũng thuộc vào hàng chậm hiểu, lại bị kêu làm cái thuế TNCN quỷ quái này nữa, ngán quá.
Em đọc bài của chị thì thấy ghi là xác định thu nhập chịu thuế là dựa trên thu nhập năm, nhưng ngoctrang80 có câu hỏi là vào làm từ tháng 7, vậy thì ví dụ lương 1 tháng 8tr, từ tháng 7-12 được tổng cộng 48tr<60tr. Vậy tính thuế TNCN ko? Nếu bảo ko nộp thì tính riêng từng tháng lại >5tr?
Ah, chị cho em hỏi luôn:
Trong thông tư 81 em thấy: Khoản ko chịu thuế có:
4.1.5 Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm đối với cán bộ, công chức
Cán bộ, công chức là công chức nhà nước ấy hả chị? Cty em là cty tư nhân thì khoản phụ cấp trách nhiệm có phải chịu thuế TNCN ko?
Cảm ơn chị! Chúc chị luôn vui, khỏe.

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Mình cũng đang có thắc mắc giông ngoctrang80 đấy. Nghĩa là ở công ty mình, một số người vào công ty không đủ năm (chẳng hạn từ tháng 7 đến nay), một số khác lại chấm dứt hợp đồng giữa năm (chẳng hạn chấm dứt từ tháng 06/2007). như vậy thì mình tính thu nhập của họ theo bình quân tháng mà họ gắn bó với côg ty, hay là chia bình quân cho 12 tháng. Mình thấy cũng mông lung quá. Các bạn giúp mình với

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.