Hướng dẫn cách tính ngưỡng doanh thu để được áp dụng pp khấu trừ đối với doanh nghiệp thành lập vào

• Thread starter Nguyễn Hồng Quang
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Dear all
Mình dự kiến thành lập doanh nghiệp vào tháng 10/2014
Vây khi kết thúc năm tài chính 2014
nếu cty mình có doanh thu của tháng 10 và 11 đạt 200 tr thì sang năm 2015 mình có được áp dụng phưuong pháp khấu trừ không mọi người
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lekima

Guest
6/7/06
25
2
0
Ha Noi
Ðề: Hướng dẫn cách tính ngưỡng doanh thu để được áp dụng pp khấu trừ đối với doanh nghiệp thành lập vào tháng 10/2014

Theo thông tư 219/2013/TT-BTC, các DN thành lập mới năm 2014 đều phải áp dụng kê khai tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, trừ các DN sau:
- DN được thành lập từ dự án đầu tư đang thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ
- DN có đầu tư tài sản cố định, máy móc, thiết bị từ 1 tỷ trở lên không bao gồm ô tô dưới 9 chỗ nếu DN đó không hoạt động trong lĩnh vực khách sạn, vận tải, du lịch

Vậy, bạn xác định xem doanh nghiệp bạn có các điều kiện trên không. Nếu không thì bạn phải thực hiện theo phương pháp kê khai tính thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu đủ 1 năm 12 tháng (tức là nếu bạn thành lập tháng 10/2014 thì đến tháng 10/2015). Nếu tổng doanh thu trong 12 tháng đó đạt được 1 tỷ trở lên thì bạn sẽ xin đăng ký lại phương pháp tính thuế GTGT, nếu bạn vẫn chưa đạt doanh thu đủ 1 tỷ thì bạn lại phải tiếp tục chờ đủ 1 năm tiếp theo đạt được doanh thu đủ 1 tỷ.

Chúc bạn may mắn!

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Ðề: Hướng dẫn cách tính ngưỡng doanh thu để được áp dụng pp khấu trừ đối với doanh nghiệp thành lập vào tháng 10/2014

Theo thông tư 219/2013/TT-BTC, các DN thành lập mới năm 2014 đều phải áp dụng kê khai tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, trừ các DN sau:
- DN được thành lập từ dự án đầu tư đang thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ
- DN có đầu tư tài sản cố định, máy móc, thiết bị từ 1 tỷ trở lên không bao gồm ô tô dưới 9 chỗ nếu DN đó không hoạt động trong lĩnh vực khách sạn, vận tải, du lịch

Vậy, bạn xác định xem doanh nghiệp bạn có các điều kiện trên không. Nếu không thì bạn phải thực hiện theo phương pháp kê khai tính thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu đủ 1 năm 12 tháng (tức là nếu bạn thành lập tháng 10/2014 thì đến tháng 10/2015). Nếu tổng doanh thu trong 12 tháng đó đạt được 1 tỷ trở lên thì bạn sẽ xin đăng ký lại phương pháp tính thuế GTGT, nếu bạn vẫn chưa đạt doanh thu đủ 1 tỷ thì bạn lại phải tiếp tục chờ đủ 1 năm tiếp theo đạt được doanh thu đủ 1 tỷ.

Chúc bạn may mắn!

Bạn à
Mình nghiên cứu lại trong điều 12 thông tư 219 thì thấy cơ quan thuế có đưa ra ví dụ số 53
Trong ví dụ này doanh nghiệp được giả định hoạt động từ tháng 04/2014
Và cách tính ngưỡng doanh thu của thuế là lấy tổng doanh thu từ tháng 04-11/2014 chia cho 8 rồi nhân với 12
Vậy thì cũng có thể doanh nghiệp sẽ hoạt động từ T10 và tính theo cách trên để xác định ra ngưỡng doanh thu
Mọi người giúp mình với

L

lekima

Guest
6/7/06
25
2
0
Ha Noi

Bạn à
Mình nghiên cứu lại trong điều 12 thông tư 219 thì thấy cơ quan thuế có đưa ra ví dụ số 53
Trong ví dụ này doanh nghiệp được giả định hoạt động từ tháng 04/2014
Và cách tính ngưỡng doanh thu của thuế là lấy tổng doanh thu từ tháng 04-11/2014 chia cho 8 rồi nhân với 12
Vậy thì cũng có thể doanh nghiệp sẽ hoạt động từ T10 và tính theo cách trên để xác định ra ngưỡng doanh thu
Mọi người giúp mình với
Thực ra lúc đầu mình đã nghĩ ra cách tính như này và đã đưa vào bài giảng cho học viên. Nhưng sau đó mình mang hồ sơ lên cơ quan thuế hỏi thì lại được giải đáp như câu trên mình đã trả lời, và còn nói thêm: khôn như cô thì các DN cứ chờ đến tháng 12 thành lập, xuất 100tr, nộp 1 tr tiền thuế, thế là được áp dụng PP khấu trừ à?

Do vậy, mình nghĩ nếu chắc ăn bạn cứ gửi công văn lên cơ quan thuế quản lý trực tiếp bạn, công văn trả lời sẽ là bằng chứng cho bạn thực hiện.
Còn nếu không chắc chắn mà bạn vẫn xuất 200 tr DT thì ít nhất bạn cũng phải nộp 2tr tiền thuế GTGT rồi mà không được đổi phương pháp thì lại rât phí, nhỉ :)