Hóa đơn, chứng từ nước ngoài được coi là hợp pháp

• Thread starter roseloa
  • Ngày gửi
R

roseloa

Sơ cấp
26/8/05
10
0
1
38
District 2
Em chào các bác, anh chị,

Chả là sếp em đi nước ngoài về mang theo một đống các hóa đơn, ăn uống, đi lại, khách sạn ,rồi gì gì nữa ... toàn tiếng thái, anh, nhật ... Các hóa đơn trên sếp thanh toán bằng credit card. Giờ sếp bảo em cho vào công ty hạch toán các hóa đơn trên cho sếp, em đang băn khoăn không biết làm như thế nào vì đống hóa đơn trên khong hề có tên cty cũng như mst gì của mình vậy làm sao cho ông thuế đồng ý đây là chi phí cho công ty dây. Sếp em bảo phải nói rõ tại sao không hạch toán được nữa, nhất quyết đòi phải cho vào. Và phải báo cáo từ nay về sau nếu sếp đi công tác nước ngoài thì phải làm gì về để thanh toán được

Các bác giúp em ca này với ạ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Ðề: Hóa đơn, chứng từ nước ngoài được coi là hợp pháp

Em chào các bác, anh chị,

Chả là sếp em đi nước ngoài về mang theo một đống các hóa đơn, ăn uống, đi lại, khách sạn ,rồi gì gì nữa ... toàn tiếng thái, anh, nhật ... Các hóa đơn trên sếp thanh toán bằng credit card. Giờ sếp bảo em cho vào công ty hạch toán các hóa đơn trên cho sếp, em đang băn khoăn không biết làm như thế nào vì đống hóa đơn trên khong hề có tên cty cũng như mst gì của mình vậy làm sao cho ông thuế đồng ý đây là chi phí cho công ty dây. Sếp em bảo phải nói rõ tại sao không hạch toán được nữa, nhất quyết đòi phải cho vào. Và phải báo cáo từ nay về sau nếu sếp đi công tác nước ngoài thì phải làm gì về để thanh toán được

Các bác giúp em ca này với ạ:wall:

Bạn đọc TT 78 đi ! :wall:

Cho sếp bạn đọc với:talk:

R

roseloa

Sơ cấp
26/8/05
10
0
1
38
District 2

Bacnamtraing ơi,

Khổ nổi TT78 không nói rõ như nào là hóa đơn nước ngoài về là hợp pháp nên sếp em ko tin bác ạ

Bác giúp e có thông tư nào nói rõ về hóa đơn nước ngoài được cho là hợp pháp ko bác

Thanks bác

Em trích TT78 lên a :

Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài vượt quá 02 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.
Chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp theo quy định được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp có khoán tiền đi lại và tiền ở cho người lao động thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại và tiền ở theo quy định của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.
Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển. Trường hợp doanh nghiệp không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, giấy điều động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.

R

roseloa

Sơ cấp
26/8/05
10
0
1
38
District 2

Không có bác nào giúp em vấn đề này nữa à

N

niver

Guest
14/5/08
21
0
1
Hà Nội

Theo mình nên kiếm chứng từ thay thế cái các khoản mà sếp đã chi khi đi nước ngoài đợt vừa rồi. Lần sau sếp đi nước ngoài thì công ty nên đặt vé và đổi tiền cho sếp cầm đi, các hoá đơn yêu cầu phải có tên công ty, địa chỉ, mst ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA