Quý 2 lời thì tờ khia thuế TNDN tạm tính làm sao?.......

• Thread starter nguyenthingocchieu
  • Ngày gửi
N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang
Mọi người giúp em với: quý 2 của em lời 3 triệu...mà 2 năm trước lỗ 200 triệu (em nhìn vào tài khoản 421 trên bảng cân đối tài khoản thấy zậy).....nhưng đến quý 2 đây em có doanh thu và lời 3 triệu... giờ em ko biết là tính sao....em tính ra thu nhập chịu thuế : trong quý lấy doanh thu - chi phí là : 3 triệu,,,rồi ở cộp 29 phần mềm HTKK tự nhảy theo lun là 3 triệu nên khi luu thì PM báo sai thông tin kê khai sai....giúp em với.....em ko pjk làm sao hết....giúp được em cảm ơn nhiều lắm ạ.....:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang
Ðề: Quý 2 lời thì tờ khia thuế TNDN tạm tính làm sao?.......

Hic..sao ko ai giúp em vậy...

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Mọi người giúp em với: quý 2 của em lời 3 triệu...mà 2 năm trước lỗ 200 triệu (em nhìn vào tài khoản 421 trên bảng cân đối tài khoản thấy zậy).....nhưng đến quý 2 đây em có doanh thu và lời 3 triệu... giờ em ko biết là tính sao....em tính ra thu nhập chịu thuế : trong quý lấy doanh thu - chi phí là : 3 triệu,,,rồi ở cộp 29 phần mềm HTKK tự nhảy theo lun là 3 triệu nên khi luu thì PM báo sai thông tin kê khai sai....giúp em với.....em ko pjk làm sao hết....giúp được em cảm ơn nhiều lắm ạ.....:wall:

Chào bạn!
+Bạn Lỗ 200tr bạn nhìn vào Nợ TK 421 lũy kế là chưa chính xác, bạn phải nhìn vào Số lỗ trên Tờ Khai QT TNDN.
+Trong Quý kinh doanh có Lãi thì bạn làm và nộp một ít đi, đâu có mất đâu mà sợ.
+Bạn ghi mình đọc chưa hiểu, cọp 29 là gì?
+Phần mềm báo Sai thông tin kê khai có thể bạn bị vấn đề chỗ Thông tin người nộp thuế trong HTKK.Bạn hãy kiểm tra lại xem sao nhé.

Sửa lần cuối:
N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

....cột 29 tức là chỉ tiêu 29 trên tờ khai thuế TNDN tạm tính ak bạn.....nhưng mà lãi của quý này thì mình làm sao ak @phuyen89...do mình mới vào nghề ko pjk là giờ cách thức làm trên tờ khai thuế TNDN tạm tính thì như thế nào đây....hic......mình đã kiểm tra thông tin người nộp thuế đúng rồi.:imwithstu:imwithstu:imwithstu:imwit

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

....cột 29 tức là chỉ tiêu 29 trên tờ khai thuế TNDN tạm tính ak bạn.....nhưng mà lãi của quý này thì mình làm sao ak @phuyen89...do mình mới vào nghề ko pjk là giờ cách thức làm trên tờ khai thuế TNDN tạm tính thì như thế nào đây....hic......mình đã kiểm tra thông tin người nộp thuế đúng rồi.:imwithstu:imwithstu:imwithstu:imwit

Chào bạn.
+Cái [29] gọi là Chỉ tiêu, chứ không phải là Cột.
+Bạn chỉ cần nhập vào chi tiêu [21]; [22], chỉ tiêu [29] phần mềm tự tính cho bạn.Sau đó
bạn đánh số tiền từ chỉ tiêu [29] xuống chỉ tiêu [30] là được.
+Còn về phần Lãi bạn làm Lãi một ít và sau khi đi nộp Tờ khai thì bạn cũng nộp tiền luôn.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Chào bạn.
+Cái [29] gọi là Chỉ tiêu, chứ không phải là Cột.
+Bạn chỉ cần nhập vào chi tiêu [21]; [22], chỉ tiêu [29] phần mềm tự tính cho bạn.Sau đó
bạn đánh số tiền từ chỉ tiêu [29] xuống chỉ tiêu [30] là được.
+Còn về phần Lãi bạn làm Lãi một ít và sau khi đi nộp Tờ khai thì bạn cũng nộp tiền luôn.

bạn ơi cty mình cũng có TH gần như của bạn này, vậy liệu mình có được chuyển lỗ từ năm trước sang không bạn?

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Mình cũng làm như bạn @phuyen89 nói rồi... nhưng ở chỉ tiêu 29 vẫn hiện màu đỏ và báo là sai.....số ở chỉ tiêu 29 là số lãi ( 3 triệu)...và mình cũng đã đánh số lãi ở chỉ tiêu 30 rồi...
và cho mình hỏi nửa là 2 nam trước mình lỗ 200 triệu và quý 1 lỗ 11 triệu...đến quý 2 mình có lãi thì mình có kết chuyển số lổ của năm trước qua không bạn......hic..do mơi làm nên cho hỏi ngu mấy câu thôi ah...hj

T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn

Được kết chuyển lỗ của quý trước sang bạn nhé, còn thiếu thì chuyển thêm từ năm trước nữa nhưng ko quá 5 năm

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Được kết chuyển lỗ của quý trước sang bạn nhé, còn thiếu thì chuyển thêm từ năm trước nữa nhưng ko quá 5 năm

Mình chưa nghe nói việc chuyển lõ từ năm trước sang các quý của năm nay bao giờ cả? giữa các quý của năm tài chính và giữa các năm thì oke rùi :027:

vibig

vibig

Sơ cấp
8/12/09
0
1
18
44
HN

Được chuyển lỗ từ quý sang năm, năm sang quý mà
Chuyển lỗ khi có lãi và tối đã bằng số lãi

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Bạn đọc kỹ thông tư 123 (mới nhất là thông tư 78 nhé)
Điều 9. Xác định lỗ và chuyển lỗ!

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Bạn đọc kỹ thông tư 123 (mới nhất là TT 78) nhé!
Điều 9. Xác định lỗ và chuyển lỗ

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Zậy thì trên tờ khai thuế TNDN tạm tính thì đưa số lổ mà bằng số lãi đó vào chỉ tiêu nào,,,năm 2013 lỗ 200 triệu, năm 2012 lỗ 100 triệu năm 2011 lỗ 50 triệu..và quý 1/2014 lỗ 11 triệu....

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Bạn đọc kỹ thông tư 123 (mới nhất là thông tư 78 nhé)
Điều 9. Xác định lỗ và chuyển lỗ!

Xin chào @hoangyenketoan:
Mình có đọc được đoạn như sau, cùng bạn trao đổi nhá:

+Theo Khoảng 2, Điều 9, TT78/BTC

2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập (thu nhập chịu thuế đã trừ thu nhập miễn thuế) của những năm tiếp theo. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Doanh nghiệp tạm thời chuyển lỗ vào thu nhập của các quý của năm sau khi lập tờ khai tạm nộp quý và chuyển chính thức vào năm sau khi lập tờ khai quyết toán thuế năm.

- Doanh nghiệp có số lỗ giữa các quý trong cùng một năm tài chính thì được bù trừ số lỗ của quý trước vào các quý tiếp theo của năm tài chính đó. Khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp xác định số lỗ của cả năm và chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp sau năm phát sinh lỗ theo quy định nêu trên.

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Xin chào @hoangyenketoan:
Mình có đọc được đoạn như sau, cùng bạn trao đổi nhá:

+Theo Khoảng 2, Điều 9, TT78/BTC

Thông tư thể hiện khá rõ ràng vấn đề này nhưng từ trước nay theo kn của những kế toán đi trước -> sẽ không chuyển lỗ từ năm sang quý đâu bạn nhé! và vấn đề này ngay cả cán bộ bên bộ tài chính còn vướng mắc ! bạn tham khảo câu trả lời này nhé: @phuyen89
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/search?m_action=4&p_id=1558&p_detail=1

Thông tư thể hiện khá rõ ràng vấn đề này nhưng từ trước nay theo kn của những kế toán đi trước -> sẽ không chuyển lỗ từ năm sang quý đâu bạn nhé! và vấn đề này ngay cả cán bộ bên bộ tài chính còn vướng mắc ! bạn tham khảo câu trả lời này nhé: @phuyen89
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/search?m_action=4&p_id=1558&p_detail=1

Nếu bạn tham gia các hội thảo chính sách thuế -> khi bạn hỏi vấn đề này thì chuyên gia cũng sẽ trả lời là không được nhé ! bạn có thể tham khảo ý kiên của các anh chị kế toán nhiều kinh nghiệm hơn nhé ^^ hiiiiiiiiii

Zậy thì trên tờ khai thuế TNDN tạm tính thì đưa số lổ mà bằng số lãi đó vào chỉ tiêu nào,,,năm 2013 lỗ 200 triệu, năm 2012 lỗ 100 triệu năm 2011 lỗ 50 triệu..và quý 1/2014 lỗ 11 triệu....

Doanh nghiệp kê khai lỗ liên tục vậy ah ! umh! với mình quan điểm là không chuyển lỗ từ năm này sang quý của năm sau (trong 1 năm thì chỉ chuyển lỗ giữa 4 quý với nhau) -> thì khi bạn kê khai tờ khai TN tạm tính quý II thì chỉ được bù lỗ 11 triệu nhé ! @nguyenthingocchieu

Sửa lần cuối:
N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Ah zị hả @hoangyenketoan... nhưng đưa cái số lổ 11 triệu đó lên chỉ tiêu nào trên tờ khai thuế TNDN tạm tính..mình làm trên phần mềm HTKK 3.2.3

T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn

Chỉ tiêu [28] – Số lỗ chuyển kỳ này: bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang theo quy định của Luật thuế TNDN.
trên hệ thống HTKK thì chỉ tiêu 28 là thế này và trên TT78 như bạn phuyen89 cũng đã nêu. Mình nghĩ làm đúng luật thì ko sợ

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Bạn đưa số lỗ (bằng đúng số lãi Q.2) vào chỉ tiêu 28 là xong.

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Nếu zậy thì trong quý 2 mình ko có số thuế TNDN phải nộp hả add

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Nếu bạn tham gia các hội thảo chính sách thuế -> khi bạn hỏi vấn đề này thì chuyên gia cũng sẽ trả lời là không được nhé ! bạn có thể tham khảo ý kiên của các anh chị kế toán nhiều kinh nghiệm hơn nhé ^^ hiiiiiiiiii

Doanh nghiệp kê khai lỗ liên tục vậy ah ! umh! với mình quan điểm là không chuyển lỗ từ năm này sang quý của năm sau (trong 1 năm thì chỉ chuyển lỗ giữa 4 quý với nhau) -> thì khi bạn kê khai tờ khai TN tạm tính quý II thì chỉ được bù lỗ 11 triệu nhé ! @nguyenthingocchieu

Chào @hoangyenketoan:
Đúng là luật như vậy, nhưng mấy năm nay làm việc này, mình chưa bao giờ chuyễn Lỗ như thế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA