Cho mình hỏi nộp thuế thu nhập cá nhân dành cho nhóm kinh doanh cá thể.

• Thread starter dabienvn
  • Ngày gửi
D

dabienvn

Guest
12/8/07
3
0
1
42
ha noi
Mình muốn góp vốn với vài người bạn để mở kinh doanh theo hình thức nhóm kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể nộp thuế khoán, có xuất hóa đơn chứng từ. mình chưa biết sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân thế nào. các bạn giúp mình với nhé. cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Ðề: Cho mình hỏi nộp thuế thu nhập cá nhân dành cho nhóm kinh doanh cá thể.

Mình muốn góp vốn với vài người bạn để mở kinh doanh theo hình thức nhóm kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể nộp thuế khoán, có xuất hóa đơn chứng từ. mình chưa biết sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân thế nào. các bạn giúp mình với nhé. cám ơn nhiều.

Chào bạn.
Theo như điểm a, khoản 1, Điều 8, TT 111 thì.
a) Đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn chứng từ.
a.1) Đối với cá nhân kinh doanh không thực hiện chế độ kế toán hoá đơn, chứng từ không xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế (sau đây gọi tắt là cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán).
a.1.1) Đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán thì thu nhập chịu thuế xác định như sau:

Cong Thuc.jpg

Trong đó:
- Doanh thu khoán được xác định theo tài liệu kê khai của cá nhân kinh doanh, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, kết quả điều tra doanh thu thực tế của cơ quan thuế và ý kiến tham vấn của Hội đồng tư vấn thuế xã, phường.
- Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định được xác định theo hướng dẫn điểm a.4, khoản 1, Điều này.
a.1.2) Đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán có sử dụng hóa đơn.
a.1.2.1) Trường hợp cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán có sử dụng hóa đơn quyển, nếu trong quý doanh thu trên hoá đơn cao hơn doanh thu khoán thì ngoài việc nộp thuế theo doanh thu khoán còn phải nộp bổ sung thuế thu nhập cá nhân đối với phần doanh thu trên hoá đơn cao hơn doanh thu khoán.

a.4) Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định
Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:

Ty Le Thue An Dinh.jpg

Tính nhầm thấy cũng cao đấy nhỉ.

Sửa lần cuối:
lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi

Về mức thuế khoán thì sau khi bạn có đăng ký kinh doanh, bạn sẽ lên gặp cán bộ quản lý đơn vị ở trên chi cục thế, sau đó bạn sẽ cùng họ thống nhất đăng ký doanh thu để xác định mức thuế khoán nó thường là 2-3% trên tổng doanh thu, nghĩa là nếu bạn đăng ký doanh thu là 100 tr/tháng thì bạn sẽ phải đóng 2-3tr tiền thuế khoán. Nếu doanh thu của bạn nhỏ hơn mức 100 tr thì bạn vẫn phải đóng đủ tiền thué đã khoán, Còn nếu doanh thu mà lớn hơn 100 tr thì bạn phải đóng thêm cho mức tăng ấy. Còn về thuế TNCN của hộ kinh thì cũng tính theo mức khoán hoặc tính trên cơ sở kê khai doanh thu của tháng, quý như sau:
2/ Về thuế Thu nhập cá nhân:
Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:
Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế

=

Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:

- Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%
- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%
- Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%
- Hoạt động kinh doanh khác: 12%
Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”

D

dabienvn

Guest
12/8/07
3
0
1
42
ha noi

Về mức thuế khoán thì sau khi bạn có đăng ký kinh doanh, bạn sẽ lên gặp cán bộ quản lý đơn vị ở trên chi cục thế, sau đó bạn sẽ cùng họ thống nhất đăng ký doanh thu để xác định mức thuế khoán nó thường là 2-3% trên tổng doanh thu, nghĩa là nếu bạn đăng ký doanh thu là 100 tr/tháng thì bạn sẽ phải đóng 2-3tr tiền thuế khoán. Nếu doanh thu của bạn nhỏ hơn mức 100 tr thì bạn vẫn phải đóng đủ tiền thué đã khoán, Còn nếu doanh thu mà lớn hơn 100 tr thì bạn phải đóng thêm cho mức tăng ấy. Còn về thuế TNCN của hộ kinh thì cũng tính theo mức khoán hoặc tính trên cơ sở kê khai doanh thu của tháng, quý như sau:
2/ Về thuế Thu nhập cá nhân:
Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:
Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế

=

Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định

- Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%
- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%
- Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%
- Hoạt động kinh doanh khác: 12%
Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”
bạn cho mình số đt đc chứ, mình gọi hỏi bạn cụ thể đc ko? mình inbox số đt của mình nhé, cám ơn bạn nhiều.

Bạn chỉ giúp mình cách tính thuế thu nhập cá nhân của nhóm cá nhân kinh doanh theo hình thức khoán với. nhóm của mình có 5 thành viên. do bán hàng thiết bị máy văn phòng nên bị áp thuế cao lắm. 800tr/tháng. như vậy thì mình phải nộp thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu vậy bạn. cám ơn bạn nhiều nhé.

D

dabienvn

Guest
12/8/07
3
0
1
42
ha noi

Chào bạn.
Theo như điểm a, khoản 1, Điều 8, TT 111 thì.

Tính nhầm thấy cũng cao đấy nhỉ.

bạn kiểm tra giúp mình bảng kê khai này mình khai có đúng không nhé. cám ơn bạn.

Đính kèm

• 92687222MAU SO 10A KK - TNCN.doc
    98.5 KB · Lượt xem: 3
lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi

Cái bảng tính thuế ấy phần thuế phải nộp anh tính theo biểu thuế Lũy tiến từng phần nhé !

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

bạn kiểm tra giúp mình bảng kê khai này mình khai có đúng không nhé. cám ơn bạn.

Chào bạn.
Thuế ấn định doanh thu hàng tháng là 800.000.000 đ/ 1 tháng cơ à. So sánh mặt bằng chúng có cao quá không mọi người ơi.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Bạn cần xác định rõ bạn kinh doanh ngành nghề gì để xác định chính xác tỷ lệ thuế GTGT và TNCN.
Doanh số để khoán thuế sẽ là sự hiệp thương giữa bạn và cơ quan thuế dựa trên quy mô kinh doanh của bạn.
Về nhóm cá nhân kinh doanh sẽ phải có người đại diện để xin giấy phép kinh doanh.
Mức thuế và doanh thu ấn định sẽ được ổn định từ tháng bạn ra kinh doanh đến 31/12, sang năm sau cơ quan thuế sẽ dựa theo quy mô của bạn để xác định giữ nguyên mức thuế hoặc điều chỉnh tăng doanh số (nếu năm trước doanh số xuất hoá đơn luôn cao hơn doanh số ấn định thì gần như 100% bạn sẽ bị điều chỉnh tăng doanh số).

Cách tính thuế:
Thuế nộp 1 lần/năm: thuế môn bài = doanh số x tỷ lệ thuế TNCN (nếu >1.500.000 = thuế Môn bài 1 triệu; ...)
Về thuế nộp hàng quý:
- Về thuế GTGT: doanh số x tỷ lệ thuế GTGT = số thuế phải nộp.
- Về thuế TNCN: doanh số x tỷ lệ thuế TNCN = thu nhập chịu thuế
Thuế TNCN phải nộp = {thu nhập chịu thuế - giảm trừ bản thân (nếu chưa đăng ký chỗ khác) - giảm trừ người phụ thuộc (nếu có)} x biểu luỹ tiến từng phần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA