Hạch toán quỹ phòng chống lụt bão

  • Thread starter binhdinh1507
  • Ngày gửi
B

binhdinh1507

Sơ cấp
14/11/13
13
0
0
28
quảng bình
Cả nhà cho em hỏi: nộp quỹ phòng chống lụt bào hạch toán như thế nào vậy? Có được xem là chi phí hợp lý không?
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hạch toán quỹ phòng chống lụt bão

Theo qui định trong TT78 thì chi hỗ trợ khắc phục thiên tai được xem là chi phí hợp lý, nên trường hợp của bạn chi cho Quỹ phòng chống lụt bão vẫn được chấp nhận chi phí.
Chứng từ cần thiết bạn xem trong TT78 nhé.

"Khoản 2.25, Điều 6, TT78/TNDN:

2.25. Chi tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai không đúng đối tượng quy định tại tiết a điểm này hoặc không có hồ sơ xác định khoản tài trợ nêu tại tiết b dưới đây:
a) Tài trợ cho khắc phục hậu quả thiên tai gồm: tài trợ bằng tiền hoặc hiện vật để khắc phục hậu quả thiên tai trực tiếp cho tổ chức được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; cá nhân bị thiệt hại do thiên tai thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật.

b) Hồ sơ xác định khoản tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai gồm: Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ, đại diện của tổ chức bị thiệt hại do thiên tai (hoặc cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ) là đơn vị nhận tài trợ (theo mẫu số 05/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo hóa đơn, chứng từ mua hàng hóa (nếu tài trợ bằng hiện vật) hoặc chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền)."
 
B

binhdinh1507

Sơ cấp
14/11/13
13
0
0
28
quảng bình
Ðề: Hạch toán quỹ phòng chống lụt bão

Vậy đưa vào 642 đúng không ạ?
 
B

binhdinh1507

Sơ cấp
14/11/13
13
0
0
28
quảng bình
Ðề: Hạch toán quỹ phòng chống lụt bão

Cảm ơn anh (chị) nhiều nhé!
 

Thành viên trực tuyến

  • Bepnhapkhau
  • dungkis
  • Đào Võ
  • Đinh Hà
  • hongtham20
  • vutrongphung9x
  • nghien1123
  • phat1308

Xem nhiều

TEXT LINK