Chi phí quản lý và chi phí XDCB dở dang

• Thread starter fieldvn
  • Ngày gửi
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Các bác cho em hỏi vấn đề này nhé!
_ Công ty em trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản, hình thức thuê nhà thầu ngoài xây dựng
Bây giờ em chưa biết hạch toán những chi phí nào vào TK241, những CP nào vào TK642. Các bác giúp em với nhé.
_ Giả sử bây giờ em đã hạch toán tất cả các chi phí phát sinh vào 241, vậy em phải chuyển sang 642 như thế nào?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
fieldvn nói:
Các bác cho em hỏi vấn đề này nhé!
_ Công ty em trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản, hình thức thuê nhà thầu ngoài xây dựng
Bây giờ em chưa biết hạch toán những chi phí nào vào TK241, những CP nào vào TK642. Các bác giúp em với nhé.
_ Giả sử bây giờ em đã hạch toán tất cả các chi phí phát sinh vào 241, vậy em phải chuyển sang 642 như thế nào?

Nếu cty bạn có thành lập ban quản lý dự án xây dựng thì toàn bộ chi phí liên quan đến đầu tư xây dựng, liên quan đến BQL hạch toán vào tk 241, nếu đã hạch toán chung, không có BQL thì những chi phí liên quan đến xây dựng bạn hạch toán kết chuyển : Nợ 642/ Có 241, kèm theo chi tiết làm chứng từ chứng minh cho định khoản này

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
- Anh a, bọn em giờ đã có ban quản lý dự án xây dựng, có nghĩa là giai đoạn này em chỉ có hạch toán vào 241,
-Ví dụ như hạch toán lãi tiền gửi thì em cũng hạch toán Có 241/Nợ TK112? chứ không hạch toán vào 515 hả anh?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
DN đang trong giai đoạn XDCB (chưa đi vào SXKD) thì mọi phát sinh đều tính vào 241, Khi XDCB hoàn thành thì mọi chi phí 241 được K/C vào ng. giá TSCĐ đưa vào sử dụng. ok

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bạn ko nói rõ loại hình DN của bạn là DN liên doanh hay DN trong nước. Nếu là DN có vôn đầu tu nước ngoài thì chỉ nhũng chi phí xây dụng hoặc các chi phí trục tiếp tạo nên TSCĐ mới đc hạch toán vào TK 241. Còn các chi phí quản lý khác cũng nhu chi phí chuẩn bị hoạt đông bạn phải đua vào TK 242 để sau này phân bỏ dần vào các năm.

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
DN em là DN có 100% vốn nước ngoài, vậy em phải nghe theo ai đây ạ. Hiện tại những người làm trước em và em cũng đã hạch toán hết tất cả chi phí vào 241, kể cả CP quản lý và chi phí trực tiếp tạo nên tài sản cố định. Vậy giờ em phải làm thế nào đây ạ. Em đang phải làm báo cáo tài chính mà kô rõ vấn đề này thì tắc nghẽn quá. Các bác chỉ giáo rõ giùm em với nhé. Nếu có văn bản nào cụ thể thì cũng gửi kèm giùm em với. HUuuuuuuuuu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA