Kế toán trong DN có đầu tư xây dựng cơ bản

• Thread starter anhthu35
  • Ngày gửi
A

anhthu35

Guest
5/6/08
8
0
1
39
ha noi
Em chào các anh chị!
Công ty em là công ty bốc xếp, cho thuê kho bãi mới thành lập năm 2013. Trong năm 2013 công ty có đầu tư xây dựng cơ bản là xây dựng sân bãi để cho thuê. Theo tiên lượng dự toán thì sân bãi có giá trị hơn bảy tỉ, nhưng đã kết chuyển một nửa là 4,5 tỉ. Nhưng khi em xem sổ cái TK 211 thì không thấy có tài sản là sân bãi. Cô ấy mới kết chuyển một nửa công trình. Em không hiểu lắm. Mong các anh chị giúp đỡ.
Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Kế toán trong DN có đầu tư xây dựng cơ bản

Em chào các anh chị!
Công ty em là công ty bốc xếp, cho thuê kho bãi mới thành lập năm 2013. Trong năm 2013 công ty có đầu tư xây dựng cơ bản là xây dựng sân bãi để cho thuê. Theo tiên lượng dự toán thì sân bãi có giá trị hơn bảy tỉ, nhưng đã kết chuyển một nửa là 4,5 tỉ. Nhưng khi em xem sổ cái TK 211 thì không thấy có tài sản là sân bãi. Cô ấy mới kết chuyển một nửa công trình. Em không hiểu lắm. Mong các anh chị giúp đỡ.
Em xin cảm ơn

Bạn nói rõ hơn : ... Cô ấy mới kết chuyển một nửa công trình là 4.5 tỷ là kết chuyển cái gì? chị ấy HT thế nào? để mọi người cho ý kiến. Bạn cần hiểu: Tiên lượng dự toán được lập ra ban đầu để có căn cứ QL trong quá trình thi công, giá trị thực của C.trình được tập hơp thực tế có thể > hay < hơn gía trị DT, vì vậy bạn cần kiễm tra lại sổ sách trước đây đã tập hợp chi phí được bao nhiêu? chuyển sang 4.5 tỷ HT thế nào? còn dỡ dang bao nhiêu? ...

A

anhthu35

Guest
5/6/08
8
0
1
39
ha noi

Em cảm ơn chị HO Anh Hue
Trong năm 2013 công ty em có công trình: san nền có giá trị: 7.334.202.000( đồng) nhưng khi làm thì cô ấy đã kết chuyển 4.752.797.787(đồng). Khi em xem sổ cái TK 2111 thì không thấy có tài sản của công trình san nền này. Em không hiểu.Mong các anh chị giải đáp giùm em

Em chào các anh chị!
Em gửi kèm file NKC của công ty em. Mong các anh chị giúp đỡ

Đính kèm

• NKC.xls
    114.5 KB · Lượt xem: 9
levanton

levanton

Cao cấp

Em cảm ơn chị HO Anh Hue
Trong năm 2013 công ty em có công trình: san nền có giá trị: 7.334.202.000( đồng) nhưng khi làm thì cô ấy đã kết chuyển 4.752.797.787(đồng). Khi em xem sổ cái TK 2111 thì không thấy có tài sản của công trình san nền này. Em không hiểu.Mong các anh chị giải đáp giùm em

Em chào các anh chị!

Có thể kế toán có sổ theo dõi khác và có số liệu như trên. Nếu bạn thống kê chứng từ chi phí cho việc san lấp và có biên bản nghiệm thu thì hạch toán ghi tắng tài sản thêm theo biên bản.

A

anhthu35

Guest
5/6/08
8
0
1
39
ha noi

Em cảm ơn bác levanton.
Công trình san nền có giá trị dự toán: 7.334202.000 (đồng) lúc kết chuyển có 4.752.797.787 (đồng). Công trình san nền chỉ có vận chuyển đất và đổ bê tông thì đã có hóa đơn và hợp đồng đầy đủ. Vậy tại sao không kết chuyển hết mà kết chuyển dở dang. Em không hiểu. Mong anh chị giải đáp dùm. em gửi kem file NKC

levanton

levanton

Cao cấp

Em cảm ơn bác levanton.
Công trình san nền có giá trị dự toán: 7.334202.000 (đồng) lúc kết chuyển có 4.752.797.787 (đồng). Công trình san nền chỉ có vận chuyển đất và đổ bê tông thì đã có hóa đơn và hợp đồng đầy đủ. Vậy tại sao không kết chuyển hết mà kết chuyển dở dang. Em không hiểu. Mong anh chị giải đáp dùm. em gửi kem file NKC

@anhthu35 có thể nhặt từng dòng trong NKC khoản nào có hóa đơn hoặc chi phí liện quan việc san lấp mắt bằng, lấy tổng số trừ đi số đã kết chuyển để kết chuyển ghi tăng TSCĐ thêm trong năm 2014. Trong BCTC năm 2013 đã nộp đã có số liệu vậy rồi, nên ghi thêm như là bút toán ghi bổ sung vào đầu năm 2014.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Em cảm ơn chị HO Anh Hue
Em chào các anh chị!

Chà bạn gữi NKC thì sao tách ra được? bạn xem có phai tập hợp chi phí riêng cho C.trình này và các bút toán kết chuyển nhé.

A

anhthu35

Guest
5/6/08
8
0
1
39
ha noi

Em cảm ơn bac HO Anh Hue

K

KienLongBien

Guest
18/7/14
2
0
1
Ha Noi

Trong kế toán xây dựng khi muốn kết chuyển chi phí thì trước tiên phải dựa vào biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành, biên bản xác định giá trị dở dang. Từ đó mới có thể phân bổ chi phí được.
Ở trường hợp này của bạn là do đã lấy quá hoá đơn về chi phí nên khi tính toán với khối lượng đã hoàn thành Cô ấy đã giữ lại 1 phần chi phí mà không kết chuyển hết.

A

anhthu35

Guest
5/6/08
8
0
1
39
ha noi

Cảm ơn anh KienLongBien!.
Em gửi anh NKC anh xem giúp em