Hình thức NHẬT KÝ CHUNG

• Thread starter Black
  • Ngày gửi
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Mình muốn làm sổ sách theo hình thức Nhật ký chung, nhưng thấy nhiều loại sổ thấy ớn quá. Có cần thiếtphải lập các sổ nhật ký đặc biệt như Nhật ký mua hàng, bán hàng, phải trả, phải thu không các bạn nhỉ ? :welcome_2

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Black nói:
Mình muốn làm sổ sách theo hình thức Nhật ký chung, nhưng thấy nhiều loại sổ thấy ớn quá. Có cần thiếtphải lập các sổ nhật ký đặc biệt như Nhật ký mua hàng, bán hàng, phải trả, phải thu không các bạn nhỉ ? :welcome_2
Các Nhật ký đặc biệt tùy theo yêu cầu quản lý để lập chứ không nhất thiết phải lập, vì vậy trong sách hướng dẫn ghi sổ theo hình thức NKC co ghi " Trường hợp mở các sổ nhật ký đặc biệt thì ..." có nghĩa là không nhất thiết phải mở.

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Cho mình hỏi tiếp nhé ? Mẫu sổ kế toán hình thức Nhật ký chung theo QD15/2006/BTC có gì thay đổi so với trước không ? Mình chỉ có mẫu sổ cũ thôi không biết có áp dụng được không. Bạn nào có mẫu sổ NKC mới thì gửi cho mình nhé ! :error:

Sửa lần cuối:
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Black nói:
Cho mình hỏi tiếp nhé ? Mẫu sổ kế toán hình thức Nhật ký chung theo QD15/2006/BTC có gì thay đổi so với trước không ? Mình chỉ có mẫu sổ cũ thôi không biết có áp dụng được không. Bạn nào có mẫu sổ NKC mới thì gửi cho mình nhé ! (cat_bien_2003@yahoo.com) Thanks trước !

Ngoài trang bìa không có phần duyệt của cơ quan thuế ra thì bên trong vẫn y như mẫu cũ à bạn.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
anh chị cho em hỏi chút .Đối với hình thức NKC ,mình sd 1 quyển Sổ Cái để cuối tháng mình chỉ việc ghi số tồn CK vào thôi phải ko ạ

O

oe_oe_84

Guest
29/1/07
3
0
0
HN
anh chị cho em hỏi chút, cách thức trình bày, các bước thực hiện, mẫu báo cáo của hình thức sổ Nhật ký chung như thế nào? em mới học nên chưa hiểu rõ, mong nhận đc sự giúp đỡ của anh chị!oe_oe_84@yahoo.com

L

ly_tuananh

Guest
28/1/07
1
0
0
44
43/46 Pham Ngoc Thach
ban co the mua quyen so NKT trong do no huong dan cung kha day du, VD dinh khoan ban hang, no tk111 co tk 511 co tk3331 cot so hieu TK doi ung ban ghi lan luot TK no truoc TK co sau.nhung luon phai luu y mot dinh khoan phai cung nam tren mot trang so,neu ghi thieu DK hoac thua tk co the dung but toan do de xoa o len tay xoa tren trang so.
Chuc ban thanh cong

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Các sổ chi tiết thì khoản nào phát sinh, ghi khoản đó rồi. Mình đang phân vân ko biết nên ghi trong sổ NCK ntn, ghi gộp theo kiểu cả tháng 1 định khoản 511-111 :100.000.000đ vào ngày cuối tháng hay là ngày nào phát sinh, thì ghi luôn. Mình thì đang muốn làm cả tháng ghi 1 lần cho nhanh :error:
Giúp mình nhé !

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Các sổ chi tiết thì khoản nào phát sinh, ghi khoản đó rồi. Mình đang phân vân ko biết nên ghi trong sổ NCK ntn, ghi gộp theo kiểu cả tháng 1 định khoản 511-111 :100.000.000đ vào ngày cuối tháng hay là ngày nào phát sinh, thì ghi luôn. Mình thì đang muốn làm cả tháng ghi 1 lần cho nhanh :error:
Giúp mình nhé !

Khi dùng hình thức NKC thì sổ NKC là sổ phản ánh đầy đủ nhất khi có nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong tháng, vì là "Nhật ký" nên về nguyên tắc thì kế toán phải ghi sổ hằng ngày (khi phát sinh) nhưng do kế toán có quá nhiều việc khác phải làm nữa nên bạn có thể ghi 1 lần vào cuối mỗi tháng, miễn sao bạn phản ánh ng/vụ đầy đủ - chính xác - trung thực là được rồi.

Còn sổ Chi tiết các tài khoản, để phản ánh chi tiết ra cho tài khoản nào có tiểu khoản.

TranTien nói:
anh chị cho em hỏi chút. Đối với hình thức NKC ,mình sd 1 quyển Sổ Cái để cuối tháng mình chỉ việc ghi số tồn CK vào thôi phải ko ạ

Đối với Sổ Cái, không phải cuối tháng ghi số tổng 1 lần nhé bạn. Bạn muốn có số dư cuối kỳ thì bạn phải có số dư đầu kỳ và số p/s trong kỳ, mà muốn có số p/s trong kỳ thì bạn phải thể hiện nội dung để chứng minh con số p/s của bạn nhé. Sổ Cái là sổ rõ ràng nhất thuyết minh cho từng tài khoản phát sinh tại doanh nghiệp...

Đừng ngại mở nhiều sổ, sổ kế toán càng đầy đủ và chi tiết thì càng quản lý dễ cho kế toán hơn, để khi có sai sót thì bạn cũng có thể truy ra cội nguồn của nó được. Không biết thì không có tội, nhưng đã biết thì phải làm cho đầy đủ để không phải rắc rồi về sau.:dance2:

Thân!

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
H

hangntt301

Guest
31/5/07
21
0
0
HN
www.cnc.com.vn
Phiếu Thu & Phiếu Chi

Em là kế toán mới vào nghề còn nhiều đièu chưa biết quá rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị
Mọi người ai biết khi nào thì cân phải lập p.thu và p.chi thì chỉ cho em với. p.thu và p.chi có bắt buộc phải có hóa đơn ko ạ? Nếu ko có thì xử lý như thế nào ạ?
Mọi người giúp em với nha.

T

tdx_dung

Guest
19/8/06
44
0
6
Hà Nội
thế có nhất thiết phải làm đúng như trong mẫu sổ của QĐ 48 không. Công ty mình toàn làm mẫu sổ cũ từ năm 2002.

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Khi dùng hình thức NKC thì sổ NKC là sổ phản ánh đầy đủ nhất khi có nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong tháng, vì là "Nhật ký" nên về nguyên tắc thì kế toán phải ghi sổ hằng ngày (khi phát sinh) nhưng do kế toán có quá nhiều việc khác phải làm nữa nên bạn có thể ghi 1 lần vào cuối mỗi tháng, miễn sao bạn phản ánh ng/vụ đầy đủ - chính xác - trung thực là được rồi.
Theo mình hiểu thì ghi sổ Nhật ký chung xong, mới vào sổ cái. Nếu mà ghi gộp 1 lần thì có khi sổ cái của TK 642 cả tháng chỉ có 2 dòng định khoản :642-111, 334-642. Hết. Như thế có ổn kô nhỉ ?

Đối với Sổ Cái, không phải cuối tháng ghi số tổng 1 lần nhé bạn. Bạn muốn có số dư cuối kỳ thì bạn phải có số dư đầu kỳ và số p/s trong kỳ, mà muốn có số p/s trong kỳ thì bạn phải thể hiện nội dung để chứng minh con số p/s của bạn nhé. Sổ Cái là sổ rõ ràng nhất thuyết minh cho từng tài khoản phát sinh tại doanh nghiệp..
Mình thấy mâu thuẫn !!:cool2:
Chả nhẽ cứ phải viết hết tất cả các nghiệp vụ phát sinh vào sổ NKC cho nó yên ổn ? :wall:

Sửa lần cuối:
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
To tdx_dung
QD48 có hiệu lực từ 01/01/2007. Mình nghĩ tốt nhất cứ làm theo mẫu sổ mới thôi.
:dog1: :dog1:

Sửa lần cuối:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Em là kế toán mới vào nghề còn nhiều đièu chưa biết quá rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị
Mọi người ai biết khi nào thì cân phải lập p.thu và p.chi thì chỉ cho em với. p.thu và p.chi có bắt buộc phải có hóa đơn ko ạ? Nếu ko có thì xử lý như thế nào ạ?
Mọi người giúp em với nha.

Khi thu tiền nhập quỹ thì em lập phiếu thu
Khi chi tiền mặt thì em lập phiéu chi
Phiếu thu, phiếu chi ko nhất thiết phải có hóa đơn. (ví dụ chi lương, chi tạm ứng.. ko có hóa đơn, nhưng chi mua cái này cái kia... phải có hóa đơn..)
Khi chi tiền phải có chứng từ gốc kèm theo. Căn cứ vào nội dung chi tiền mà đòi hỏi chứng từ gốc gồm những gì... Nói chugn mình chỉ biết diễn đạt như vậy thôi.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Theo mình hiểu thì ghi sổ Nhật ký chung xong, mới vào sổ cái. Nếu mà ghi gộp 1 lần thì có khi sổ cái của TK 642 cả tháng chỉ có 2 dòng định khoản :642-111, 334-642. Hết. Như thế có ổn kô nhỉ ?

Tôi không hiểu bạn có hiểu ý tôi nói không? :wall: Sổ NKC là sổ thể hiện những gì phát sinh trong tháng, thể hiện tất cả các nghiệp vụ giữa các tài khoản có liên quan với nhau trong tháng, để tính kết chuyển vào cuối mỗi tháng, v.v... Còn Sổ Cái, là sổ thể hiện chi tiết cho từng tài khoản trong tháng, nội dung tất nhiên phải lặp đi lặp lại cho từng tài khoản đối ứng chứ bạn?! Sổ Cái mà ghi 1 cục p/s Nợ thằng này, Có thằng kia (chỉ 1 dòng duy nhất) thì đố ai biết được nội dung diễn giải đó là cái gì trong đấy?

Black nói:
Mình thấy mâu thuẫn !!:cool2:
Chả nhẽ cứ phải viết hết tất cả các nghiệp vụ phát sinh vào sổ NKC cho nó yên ổn ? :wall:

Có gì mà mâu thuẫn nhỉ?! đã là sổ sách kế toán thì phải minh bạch, rõ ràng, chi tiết... đến khi quyết toán càng dễ thuyết minh hơn chứ sao. :inlove:

Sửa lần cuối:
D

Duyên_34

Guest
Chào mọi người !
Em mới làm cho Cty TNHH mới thành lập .Từ tháng 4/2006 KT trước của Em sử dụng hình thức NKC mẫu các sổ theo QĐ 15 .Năm nay Em muốn làm theo QĐ 48 có được không ? Em mới nhận làm 5/2007 nên chưa vào bất kỳ sổ kế toán nào,cũng chưa biết cách trình bày của hình thức và hiện tại Em cũng chưa có mẫu sổ theo QĐ 48 , các Anh Chị có mẫu thì gửi giúp cho theo địa chỉ : thuduyen_34@yahoo.com
Cảm ơn mọi người rất nhiều !

D

Dongst2006

Guest
3/4/07
55
0
0
47
Tp Ho Chi Minh
Chào mọi người !
Em mới làm cho Cty TNHH mới thành lập .Từ tháng 4/2006 KT trước của Em sử dụng hình thức NKC mẫu các sổ theo QĐ 15 .Năm nay Em muốn làm theo QĐ 48 có được không ? Em mới nhận làm 5/2007 nên chưa vào bất kỳ sổ kế toán nào,cũng chưa biết cách trình bày của hình thức và hiện tại Em cũng chưa có mẫu sổ theo QĐ 48 , các Anh Chị có mẫu thì gửi giúp cho theo địa chỉ : thuduyen_34@yahoo.com
Cảm ơn mọi người rất nhiều !

Theo QĐ 15 áp dụng cho DN lớn còn QĐ 48 áp dụng cho DN vừa và nhỏ, nếu DN thuộc diện vừa và nhỏ má áp dụng QĐ 15 thì phải xin phép CQ thuế bạn xem lại phần này khi DN có đăng ký theo loại nào,
Còn mẫu sổ kế toán thì dùng chung cho cả 2 QĐ (có mẫu trên QD15 ở cuốn 2 mầu nâu ấy)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA