Hỏi cách sửa tờ khai thuế GTGT tháng

• Thread starter Nam.Naive
  • Ngày gửi
N

Nam.Naive

Guest
Các anh chị giúp em với nhé. Em làm báo cáo thuế trên HTKK nhập từ tháng 3 cho công ty nhưng làm trên máy mình nên ở tháng 3 mục [22] là 0 trong khi tháng 2 [43] là 1.331.000 và sang tháng 5 thì mục [22] là 0 em lại nhầm thành 6.254.716
Cho em hỏi có phải bây giờ phải sửa thành 2 lần nộp tờ khai bổ sung đúng không ? Như tháng 5 sau khi sửa lại em phải nộp lại NSNN là 6.254.716 thì ghi ở mục C-1 Số tiền ghi: 6.254.716 và số tiền chậm nộp ghi: 6.254.716 có đúng không ạ hay bỏ trống
Ngoài ra tờ khai bổ sung có được nộp qua mạng không ạ ? Như kê khai GTGT tháng 6 của công ty em thì được hoàn gần 60 triệu em có phải đi nộp lại thuế GTGT tháng 5 không hay được tính thẳng vào số hoàn tháng 6 ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Ðề: Hỏi cách sửa tờ khai thuế GTGT tháng

Theo mình thì bạn làm tờ khai bổ sung vào tháng 5 -> sẽ tự động tính lãi nộp chậm cho bạn! thì vào tháng 06 bạn sẽ được bù trừ khoản vat phải nộp của tháng 5 và khoản được hoàn của tháng 06 với nhau, còn khoản lãi bạn vẫn phải nộp ngoài chứ không được bù trừ -> vì khoản thuế nào ra khoản thuế đó , đó là 1 khoản phạt hành chính rồi. các tiểu khoản và cách hạch toán khác nhau mà @Nam.Naive ^^

N

Nam.Naive

Guest

Theo mình thì bạn làm tờ khai bổ sung vào tháng 5 -> sẽ tự động tính lãi nộp chậm cho bạn! thì vào tháng 06 bạn sẽ được bù trừ khoản vat phải nộp của tháng 5 và khoản được hoàn của tháng 06 với nhau, còn khoản lãi bạn vẫn phải nộp ngoài chứ không được bù trừ -> vì khoản thuế nào ra khoản thuế đó , đó là 1 khoản phạt hành chính rồi. các tiểu khoản và cách hạch toán khác nhau mà @Nam.Naive ^^

em có đọc qua thì quá 25 ngày mới bị phạt. GTGT kê khai tháng 5 hạn nộp 20/6. Hôm nay 15/7 nên chưa quá 25 ngày -> em không bị phạt. Khi em ấn vào mục Tổng hợp KKBS trên HTKK ở mục B và C thì số tiền nộp chậm lại toàn là 0. Vậy thì em có phải nộp số thuế 6.254.716 hay không ạ. Hay để nó tự trừ vào tháng 6 ạ, và có cách nào để nộp cái tờ bổ sung này qua iHTKK không ạ @hoangyenketoan

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

em có đọc qua thì quá 25 ngày mới bị phạt. GTGT kê khai tháng 5 hạn nộp 20/6. Hôm nay 15/7 nên chưa quá 25 ngày -> em không bị phạt. Khi em ấn vào mục Tổng hợp KKBS trên HTKK ở mục B và C thì số tiền nộp chậm lại toàn là 0. Vậy thì em có phải nộp số thuế 6.254.716 hay không ạ. Hay để nó tự trừ vào tháng 6 ạ, và có cách nào để nộp cái tờ bổ sung này qua iHTKK không ạ @hoangyenketoan

Nó tự bù trừ vào tờ khai kỳ tháng 6^^ bên bạn nộp qua mạng thì mọi tờ khai sau khi điều chỉnh, bổ sung cũng nộp qua mạng nhé ^^

L

lekima

Guest
6/7/06
25
2
0
Ha Noi

Nó tự bù trừ vào tờ khai kỳ tháng 6^^ bên bạn nộp qua mạng thì mọi tờ khai sau khi điều chỉnh, bổ sung cũng nộp qua mạng nhé ^^

Chệt chệt, hiểu thế này thì "do that die"
Các bạn nên nhớ, thuế VN là thuế tận thu nhé. Cứ tháng nào phát sinh thuế là tháng đó phải nộp đã, các tháng sau được khấu trừ là việc riêng, nhá :D Không có chuyện chưa nộp tháng trước, tháng sau được khấu trừ thì nó tự bù trừ đâu nhá :D Thế thì thiên hạn cứ từ từ nộp thuế, chờ tháng sau có hóa đơn đưa vào để khấu trừ rồi bù trừ nhau à, thế thì sinh ra cái KHBS này làm quái gì :D

Trường hợp của em @Nam.navie thì được hướng dẫn như sau:

1. Vào tờ khai tháng 3, chọn tờ khai bổ sung, sửa lại chỉ tiêu [22] cho đúng => ấn vào KHBS => vào tờ khai tháng hiện tại, điền số chênh lệch trên KHBS vào chỉ tiêu [38]

2. Vào tờ khai tháng 5, chọn tờ khai bổ sung, sửa lại chỉ tiêu [22] cho đúng => ấn vào KHBS => in PDF nộp qua mạng, nộp tiền cùng với tiền phạt. Nếu không ra tiền phạt là do máy, vậy nên em phải chuyển qua máy khác hoặc tự tính tay ở ngoài rồi điền vào nhé

Như vậy em phải làm 2 lần tờ khai bổ sung, một lần điền vào chỉ tiêu [38] tờ khai tháng hiện tại, một lần không điều chỉnh tờ khai tháng hiện tại mà đi nộp thuế cùng tiền phạt.
Chúc thành công :)

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Trinhsaw
N

Nam.Naive

Guest

Chệt chệt, hiểu thế này thì "do that die"
Các bạn nên nhớ, thuế VN là thuế tận thu nhé. Cứ tháng nào phát sinh thuế là tháng đó phải nộp đã, các tháng sau được khấu trừ là việc riêng, nhá :D Không có chuyện chưa nộp tháng trước, tháng sau được khấu trừ thì nó tự bù trừ đâu nhá :D Thế thì thiên hạn cứ từ từ nộp thuế, chờ tháng sau có hóa đơn đưa vào để khấu trừ rồi bù trừ nhau à, thế thì sinh ra cái KHBS này làm quái gì :D

Trường hợp của em @Nam.navie thì được hướng dẫn như sau:

1. Vào tờ khai tháng 3, chọn tờ khai bổ sung, sửa lại chỉ tiêu [20] cho đúng => ấn vào KHBS => vào tờ khai tháng hiện tại, điền số chênh lệch trên KHBS vào chỉ tiêu [38]

2. Vào tờ khai tháng 5, chọn tờ khai bổ sung, sửa lại chỉ tiêu [20] cho đúng => ấn vào KHBS => in PDF nộp qua mạng, nộp tiền cùng với tiền phạt. Nếu không ra tiền phạt là do máy, vậy nên em phải chuyển qua máy khác hoặc tự tính tay ở ngoài rồi điền vào nhé

Như vậy em phải làm 2 lần tờ khai bổ sung, một lần điền vào chỉ tiêu [38] tờ khai tháng hiện tại, một lần không điều chỉnh tờ khai tháng hiện tại mà đi nộp thuế cùng tiền phạt.
Chúc thành công :)
dạ, ý em là chỉ tiêu hoàn thuế ở [22] e ghi sai là hơn 6 triệu trong khi đáng lẽ tháng 5 là ko có -> sai ở mục thuế được hoàn nhưng trong tháng 5 cty em không có xuất hoá đơn nên không có thuế phải nộp. Như vậy thì tháng 5 không có phải nộp thuế -> không phải diện nộp chậm thuế -> ko bị phạt chứ ạ @lekima. Cho em hỏi luôn là nếu nộp tờ khai bổ sung thì nộp ở phần phụ lục đúng không ạ
Ngoài ra cái báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 2 hạn nộp 30/07 đúng không ạ còn báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ quý 2 thì hạn nộp 5/7 hay cũng 30/7 ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lekima

Guest
6/7/06
25
2
0
Ha Noi

dạ, ý em là chỉ tiêu hoàn thuế ở [22] e ghi sai là hơn 6 triệu trong khi đáng lẽ tháng 5 là ko có -> sai ở mục thuế được hoàn nhưng trong tháng 5 cty em không có xuất hoá đơn nên không có thuế phải nộp. Như vậy thì tháng 5 không có phải nộp thuế -> không phải diện nộp chậm thuế -> ko bị phạt chứ ạ @lekima. Cho em hỏi luôn là nếu nộp tờ khai bổ sung thì nộp ở phần phụ lục đúng không ạ
Ngoài ra cái báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 2 hạn nộp 30/07 đúng không ạ còn báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ quý 2 thì hạn nộp 5/7 hay cũng 30/7 ạ

Chị nghĩ là em nắm được cái cơ bản của phần kê khai thuế này, nên em cần phải đọc và nghiên cứu thêm đi, chứ chị giải thích cho em khó mà làm cho em hiểu được. Nghe em nói câu nào chị choáng câu đó :D

P

phamthituoi

Sơ cấp

Chị @lekima ơi, cho em hỏi.Công ty em có cả HHDV chịu thuế và HHDV không chịu thuế.nhưng do chưa hiểu rõ bản chất nên từ khi vào làm(4 tháng) .em khai hoá đơn đầu vào như điện nước,điện thoại,phí thuê máy chủ ảo...vào hết chỉ tiêu 1(Em làm theo chị kế toán cũ ak).Mà phải cho vào chỉ tiêu 3 đúng không ak.Bây giờ em phải làm lại tờ khai GTGT mới kèm theo văn bản giải trình phải không chị?Nhưng em không biết có gửi qua mạng được không ak,và tờ khai GTGT thi làm lại cả 4 tháng Ak?
Em đang rất bốii rối.Nhờ các anh chị chỉ giúp em ak,Em cảm ơn nhiều.

N

Nam.Naive

Guest

Chị nghĩ là em nắm được cái cơ bản của phần kê khai thuế này, nên em cần phải đọc và nghiên cứu thêm đi, chứ chị giải thích cho em khó mà làm cho em hiểu được. Nghe em nói câu nào chị choáng câu đó :D
dạ em cũng mới làm thôi ạ :(( cho em hỏi chỉ tiêu 40a 40b 40 đều bằng 0 thì mình không có phải nộp thuế đúng k ạ :(

M

mkey

Guest
24/12/14
1
0
1
39
Các bạn ơi cho mình hỏi cách điều chỉnh tờ khai thuế GTGT nhé.
Tháng 7/2014, mình có 01 HĐ đầu ra có tiền hàng 230tr, HĐ này thuế suất là 0%. Mình kê khai nhầm trên TK thuế là 232tr. Vậy giờ phải làm điều chỉnh ntn ạ? (bên mình khai thuế theo tháng và đang đc khấu trừ thuế)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA