Xin các cao nhân giúp đỡ mình về việc viết hoá đơn sai. cảm ơn

  • Thread starter manhhung12988
  • Ngày gửi
M

manhhung12988

Guest
:talk:Mình mới làm kế toán nên chưa có 1 tí nào là kinh nghiệm cả, công ty mình đang làm thì bán hàng rất chậm cả tháng mới xuất đc 2 tờ hoá đơn, cả quý là 6 tờ. nhưng mình ngu đã tính sai hết thuế 10% bây giờ có huỷ đc không, và huy thì trình tự như thế nào, mình bán hàng cho khách lẻ không ai lấy hoá đơn nên mình chỉ xuất hoá đơn ra thôi chưa xé ra khỏi quyển hoá đơn nên bây giờ huỷ có dễ không, vì hoá đơn bị sai từ đầu tháng tư đến giờ là 3 tháng rồi công ty mình báo cáo theo quý.
- lỗi sai của mình là : hoá đơn 9.000.000 thì mình chia cho 1.1 = 8.181.818,18181 mình lại làm tròn lên 8.181.819đ ,
và lấy 8.181.819 x 10% = 818.181đ cộng tổng lại thì vẫn là 9.000.000đ
- đúng của nó là hoá đơn 9.000.000 : 1.1 = 8.181.818đ và lấy 8.181.818 x 10% = 818.182đ
hu hu các bạn giúp mình với , trường hơp của mình bây giờ phải làm sao mình chưa đi làm bao giờ cả nên chưa có kinh nghiệm, công ty mình làm thì báo cáo theo quý nên hết quý 2 mình mới phát hiện ra lỗi này. lỗi này có nghiêm trọng không? có phải huỷ hết hoá đơn của cả quý không???
Mong các bạn giúp đỡ, cảm ơn các bạn.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

dinh.thuy.52

Guest
Ðề: Xin các cao nhân giúp đỡ mình. cảm ơn

Chưa xé ra khỏi cuống thì viết lại bình thường thui
 
M

manhhung12988

Guest
Ðề: Xin các cao nhân giúp đỡ mình. cảm ơn

Chưa xé ra khỏi cuống thì viết lại bình thường thui
viết lại cả quý đc hả bạn, lỗi của mình có nghiêm trọng lắm không bạn. cảm ơn bạn
 
D

dinh.thuy.52

Guest
Ðề: Xin các cao nhân giúp đỡ mình về việc viết hoá đơn sai. cảm ơn

Uhm. bạn chưa kê khai thì chưa có gì nghiêm trọng
 
M

manhhung12988

Guest
Ðề: Xin các cao nhân giúp đỡ mình về việc viết hoá đơn sai. cảm ơn

Có bạn trả lời với mình như này:
Căn cứ Khoản 3, Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 3 năm 2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/06/2014):

“Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)”.
không biết trường hợp của mình có cầm phải làm biêm bản không nhỉ.
 
D

dinh.thuy.52

Guest
Ðề: Xin các cao nhân giúp đỡ mình về việc viết hoá đơn sai. cảm ơn

Trường hợp của bạn chưa kê khai, chưa giao ng bán, vẫn đang còn trong cuống thì chỉ cần gạch chéo các liên của hóa đơn viết sai rồi viết lại hjoas đơn mới thui

Http://khoadaotaoketoanthucte.blogspot.com/
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Nguyencongthuy

Thành viên thân thiết
25/11/11
908
203
43
bienhoadongnai
Ðề: Xin các cao nhân giúp đỡ mình về việc viết hoá đơn sai. cảm ơn

Không có vấn đề gì cứ kê khai đi (làm tròn số như vậy thuế nhà nước chỉ thiệt 1 đồng thôi)
Nếu giá bán đã bao gồm thuế GTGT là 9000000 thì bạn viết hđ như vậy không có gì sai (với đk HHDV này có TS 10%).
 

Thành viên trực tuyến

  • prokhong5

Xem nhiều

TEXT LINK