Cty thành lập hơn 3 năm và chưa nộp tờ khai nào cho thuế.

• Thread starter kien nau
  • Ngày gửi
K

kien nau

Guest
16/7/14
2
0
1
HCM
Chào cả nhà.
Giúp mình trường hợp này với nhé.
Cty này thành lập 6/2011, và chưa có nghiệp vụ nào phát sinh. Đây là cty con, nhưng hạch toán độc lập.
Từ lúc thành lập đến giờ cty chưa nộp bất cứ tờ khai nào và chưa nộp thuế mon bài. Mình đã có hỏi cục Thuế , thì họ kê cho mình những khoản phạt sau:
1. châm nộp tờ khai (GTGT, TNDN, TNCN, BCTC, QT TNDN, QT TNCN)= 6 * 5 tr=30 tr
2. Thuê môn bài: 1 tr/năm * 4=4 tr
3. Châm nộp môn bài: 0.5%/ngày >> mình tính 0.5%*365*4*4tr=7.3 tr
4. Chậm nộp báo cáo sử dụng hoá đơn: 3tr/Quí >> mình tính: 12 quí * 3=48 tr

Tổng cộng: 90 tr.
Như vậy có đúng không các bạn? Vậy thì có đường chết thôi sao? Mà muốn chết cũng phải nộp phạt rồi mới chết được. Huhu. CỨu mình với.
Có cách nào nộp ít hơn không?

Chân thành cảm ơn mọi người đọc bài này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Cty thành lập hơn 3 năm và chưa nộp tờ khai nào cho thuế.

Chào cả nhà.
Giúp mình trường hợp này với nhé.
Cty này thành lập 6/2011, và chưa có nghiệp vụ nào phát sinh. Đây là cty con, nhưng hạch toán độc lập.
Từ lúc thành lập đến giờ cty chưa nộp bất cứ tờ khai nào và chưa nộp thuế mon bài. Mình đã có hỏi cục Thuế , thì họ kê cho mình những khoản phạt sau:
1. châm nộp tờ khai (GTGT, TNDN, TNCN, BCTC, QT TNDN, QT TNCN)= 6 * 5 tr=30 tr
2. Thuê môn bài: 1 tr/năm * 4=4 tr
3. Châm nộp môn bài: 0.5%/ngày >> mình tính 0.5%*365*4*4tr=7.3 tr
4. Chậm nộp báo cáo sử dụng hoá đơn: 3tr/Quí >> mình tính: 12 quí * 3=48 tr

Tổng cộng: 90 tr.
Như vậy có đúng không các bạn? Vậy thì có đường chết thôi sao? Mà muốn chết cũng phải nộp phạt rồi mới chết được. Huhu. CỨu mình với.
Có cách nào nộp ít hơn không?

Chân thành cảm ơn mọi người đọc bài này.

TH này bạn thử làm việc trực tiếp với ng quản lý thuế của bạn đi xem ngta có phương án nào giúp bạn không, nhưng sao cty làm ăn có được k? k thuê kế toán hay sao mà k để ý đến nộp tờ khai vậy bạn?

K

kien nau

Guest
16/7/14
2
0
1
HCM

TH này bạn thử làm việc trực tiếp với ng quản lý thuế của bạn đi xem ngta có phương án nào giúp bạn không, nhưng sao cty làm ăn có được k? k thuê kế toán hay sao mà k để ý đến nộp tờ khai vậy bạn?
Cảm ơn bạn.
Cty dự định có dự án, nhưng không thành công và cũng không thuê kế toán, giờ mới ra nông nỗi này bạn à.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Cảm ơn bạn.
Cty dự định có dự án, nhưng không thành công và cũng không thuê kế toán, giờ mới ra nông nỗi này bạn à.

vậy bên bạn phải thuê kế toán đi, thuê 1 kế toán ngoài giờ cũng k tốn kém lắm đâu mà, giờ bạn cứ lên gặp ng quản lý thuế cho ngta 1 ít tiền rùi đặt vấn đề luôn xem hướng giải quyết và ngta giúp mình ntn là hay nhất

1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội

Chưa chết được chỉ đi cấp cứu thôi! Nếu DN có dự định làm tiếp thì làm thủ tục nộp phạt và tiếp tục hoạt động. Việc CQ thuế ra quyết định phạt thì họ đều có cơ sở cả chứ làm lung tung sao dc! Mà kể cũng lạ DN chỉ cần không nộp TK 3 tháng là bi thông báo là bỏ trốn rôi, đây thì từ khi thành lập 2011. Trường hợp này không nộp phạt mà tiếp tục hoạt động được mới là lạ! Bạn nghiêm cứu kỹ xem nếu không có thể thuê tư vấn cho chính xác!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Đây là họ tính mức phạt cao nhất, công ty nên "gặp gỡ, trao đổi" với cán bộ thuế để có thê có tình tiết giảm nhẹ nhé hehe... Bạn tham khảo thêm thông tư 166/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về thuế nữa nhé!

T

thoa760

Guest
18/12/09
25
0
1
47
tphcm

Có lần mình nộp BCTHSD hoá đơn quý nhưng do chưa phát hành hoá đơn nên cán bộ nói chưa phát sinh không cần phải nộp có đúng không các bạn? nếu trường hợp cty này chưa phát hành hoá đơn thì giảm đước phần phạt này.

H

hongnd

Guest
24/3/10
4
0
1
Hà Nội
Theo mình biết thì những tờ khai nào quá 2 năm thì sẽ không bị xử phạt nữa (có thông tư hướng dẫn nhưng mình không nhớ)

H

Hương Giang 1309

Guest
31/10/14
3
0
1
40

Có lần mình nộp BCTHSD hoá đơn quý nhưng do chưa phát hành hoá đơn nên cán bộ nói chưa phát sinh không cần phải nộp có đúng không các bạn? nếu trường hợp cty này chưa phát hành hoá đơn thì giảm đước phần phạt này.
Cán bộ thuế ở quận nào mà trả lời thế bạn, thông tư ghi rõ ràng rằng nếu không phát sinh gì vẫn phải nộp báo cáo và trong chỉ tiêu số lượng đã sử dụng ghi là 0

T

thoa760

Guest
18/12/09
25
0
1
47
tphcm
Cán bộ thuế ở quận nào mà trả lời thế bạn, thông tư ghi rõ ràng rằng nếu không phát sinh gì vẫn phải nộp báo cáo và trong chỉ tiêu số lượng đã sử dụng ghi là 0

Khi bạn đã phát hành hoá đơn rồi thì ko phát sinh cũng phải báo cáo nhưng ở đây cty bạn chưa phát hành hoá đơn nên được trả lời vậy đó bạn.

T

truicon

Sơ cấp
2/3/09
19
0
1
42
Ha Noi
Theo mình bạn lên thành lập công ty mới cho nhanh, mà cũng lạ 3 năm mà chưa nộp bc thì công ty bạn sẽ bị rơi vào tình trạng DN đang tạm dừng hoạt động rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA