Thuế đầu vào dùng chung cho hoạt động chịu thuế và không chịu thuế.

• Thread starter alluvial
  • Ngày gửi
alluvial

alluvial

Trung cấp
5/8/11
100
0
16
ha noi
Hi mọi người.
Công ty em kinh doanh mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế, hàng hóa dịch vụ mua vào bên em kê vào mục dùng chung cho hoạt động chịu thuế và ko chịu thuế.
+ Cty em tính thuế theo phương pháp khấu trừ. vậy trên tờ khai thuế GTGT em vẫn kê khai bình thường hả cả nhà, nhưng em nge mọi người bảo thuế GTGT khấu trừ phải tính trên % doanh thu, nên mong các bác giải đáp hộ em tóm lại là như thế nào?
Cám ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Ðề: Thuế đầu vào dùng chung cho hoạt động chịu thuế và không chịu thuế.

Hi mọi người.
Công ty em kinh doanh mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế, hàng hóa dịch vụ mua vào bên em kê vào mục dùng chung cho hoạt động chịu thuế và ko chịu thuế.
+ Cty em tính thuế theo phương pháp khấu trừ. vậy trên tờ khai thuế GTGT em vẫn kê khai bình thường hả cả nhà, nhưng em nge mọi người bảo thuế GTGT khấu trừ phải tính trên % doanh thu, nên mong các bác giải đáp hộ em tóm lại là như thế nào?
Cám ơn cả nhà.

Chào bạn.
Bảng phân bổ thuế GTGT nằm trong PL 01-4A. Sẽ phân bổ thuế GTGT theo Doanh thu.

alluvial

alluvial

Trung cấp
5/8/11
100
0
16
ha noi

Cám ơn @phuyen89, huyen cho minh hỏi sau khi biết được số thuế GTGT được khấu trừ mình cần phải làm gì, làm sao biết mình được khấu trừ hay phải nộp thuế? Khi nộp tờ khai thuế mình có phải nộp luôn biểu PL 01-4 A không ?

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Cám ơn @phuyen89, huyen cho minh hỏi sau khi biết được số thuế GTGT được khấu trừ mình cần phải làm gì, làm sao biết mình được khấu trừ hay phải nộp thuế? Khi nộp tờ khai thuế mình có phải nộp luôn biểu PL 01-4 A không ?

Chào bạn.

Muốn biết được Thuế GTGT có nộp hay không thì bạn vẫn căn cứ vào tờ khai thuế GTGT.
Cụ thể như sau:
Tại chỉ tiêu [24] là 5.000.000, nhưng chỉ tiêu 25 là 2.875.000.Số này có được là thuế GTGT phân bổ theo doanh thu trong Bảng kê 01-4A.
Tại chỉ tiêu [34] doanh thu là 70.000.000 nhưng thuế GTGT đầu ra chỉ có 4.000.000.Vì sao, vì 30.000.000 doanh thu kia thuộc hoạt động kinh doanh không chịu thuế.
Và cuối cùng số thuế GTGT phải nộp là 1.143.000

Sửa lần cuối:
alluvial

alluvial

Trung cấp
5/8/11
100
0
16
ha noi

@phuyen89 nếu tháng trước mình không phân bổ làm mức thuế GTGT khấu trừ tăng lên 7tr, thì tháng này mình điều chỉnh giảm 7tr (mục 37) được không hả bạn.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

@phuyen89 nếu tháng trước mình không phân bổ làm mức thuế GTGT khấu trừ tăng lên 7tr, thì tháng này mình điều chỉnh giảm 7tr (mục 37) được không hả bạn.

Chào bạn.
Hiện mình chưa có cách nào ngoài việc phải làm Tờ khai bổ sung Lần 1cho Quý/ tháng đó.Khi mà số thuế GTGT bị thay đổi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA