Thủ tục thanh toán đối với bên thứ 3?

• Thread starter quang77621
  • Ngày gửi
Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
Đơn vị của mình là cơ quan hành chính, được cấp kinh phí tổ chức đại hội, tuy nhiên trong đó việc tuyên truyền cho đại hội lại giao cho đơn vị khác.
Như vậy mình phải thanh toán và lưu giữ hồ sơ chứng từ trong trường hợp này là như thế nào?
Mong mọi người cho mình biết nên làm sao? Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nhi P

Sơ cấp
3/7/14
9
0
1
Huế
Ðề: Thủ tục thanh toán đối với bên thứ 3?

Theo mình, bạn căn cứ dự toán, tờ trình xin cấp (hoặc hỗ trợ kinh phí) của bên được cấp tiền cơ quan bạn ra 1 quyết định cấp tiền hoặc hỗ trợ kinh phí, sau rồi căn cứ đó bạn có thể chi bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản cho đơn vị đó sau đó đơn vị đó sẽ cung cấp hóa đơn chứng từ (bản sao, có công chứng) cho đơn vị bạn lưu hồ sơ.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Quan trọng là chi phí tuyên truyền được cấp kinh phí bên bạn hay là bên kia, nếu bên bạn thì xem như bên kia là đối tác (phải lấy báo giá, hợp đồng, hóa đơn --> nếu chi phí này phát sinh lớn), còn nếu kinh phí kg cấp cho bên bạn phần tuyên truyền này mà cấp hẳn cho bên kia thì bạn không cần quan tâm

• Like
Reactions: nguyensg
Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak

Em đang phân vân chỗ người khác làm, bên em trả tiền. Hồ sơ chứng từ do em lưu giữ. Vậy khi thanh tra quyết toán thì nếu có chuyện gì thì bên em phải chịu trách nhiệm đúng ko anh?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Như tôi đã nói, quan trọng bạn xem kinh phí phần tuyên truyền này cấp cho bên nào, nếu bên bạn thì đương nhiên hồ sơ chứng từ phải ở bên bạn và đương nhiên bạn phải làm theo đúng thủ tục quy định (khảo giá, xét giá, hợp đồng ...) dù cho đơn vị đó được cấp trên chỉ định hay là "sân sau" gì gì đó của cấp trên cũng vậy, cũng phải hoàn thiện đầy đủ hồ sơ thủ tục pháp lý theo yêu cầu, vì hồ sơ chứng từ bạn còn phải lưu và phục vụ cho thanh tra kiểm toán nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA