Các loại kế toán nhà nước hành chính sự nghiệp

• Thread starter langriser
  • Ngày gửi
H

hungvq7888

Guest
2/9/07
37
0
0
44
Việt Nam
Ban quên mất chương trình dự án 5 triẹu ha rừng để cho bạn thở đấy chủ yếu sử dụng tài khoản 662/462/009 nè

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Tạo cái chủ đề mới không được, đành lôi cái cũ lên vậy. Hôm nay đóng góp thêm bài về tài khoản tạm ứng dự toán.
TT03 có 1 điểm rất hay là đưa thêm Tk 336 tạm ứng kho bạc, thông tư này quy định cách hạch toán TK 336 như sau, tạm ứng dự toán cho 2 trường hợp:
1. Tạm ứng khi chưa giao dự toán, ví dụ tháng 1,2 ta phải chi lương mà dự toán chưa được giao
2. Tạm ứng khi chưa đủ điều kiện thanh toán như chưa có hóa đơn, chứng từ. Ví dụ ta biết sếp ngày mai phải đi công tác, nên ra kho bạc tạm ứng đưa cho sếp, chừng nào sếp về thì đưa chứng từ công tác phí, phòng nghỉ này nọ..ta mang chứng từ đó ra thanh toán với Kho bạc.
Định khoản
1. Rút tạm ứng : Nợ 111 Có 336
2. Thanh toán tạm ứng ( Mang bảng kê và giấy đề nghị thanh toán ra Kho Bạc), sau khi Kho Bạc xác nhận Nợ 336 Có 461 (lúc này ta chuyển từ chi tạm ứng sang chi thực chi)
Có 008
TK 336 đóng vai trò là 1 tài khoản trung gian cho ta biết được số tạm ứng của ta.
Nhưng đến khi QĐ 19 ban hành lại quy định TK336 chỉ được dùng cho trường hợp thứ nhất, trường hợp thứ 2 không được dùng, mà trường hợp thứ 2 mới là cái thường xuyên và phổ biến. Lúc này trường hợp 2 tạm ứng qua hết tài khoản 461. Có bạn hỏi cách định khoản, mình nói luôn là cái này giống như chuyển từ tài khoản của ngân hàng này sang tài khoản của ngân hàng khác. Ví dụ TK 112 của bạn vẫn là 10 triệu nhưng chỉ khác ban đầu là tiền từ NH A sang NH B mà thôi.
Nên ở đây ta định khoản tạm ứng Nợ 111 Có 461 đồng thời Có 008 (nhưng theo Kho Bạc và ta nên làm đó là chú thích là tạm ứng) và khi thanh toán thì nó đổi lại số đó là thực chi.
Các bạn có để ý trên giấy rút dự toán có phần tạm ứng và thực chi. Tạm ứng thì mình giải thích ở trên rồi, còn thực chi có thể hiểu sát nghĩa của nó là chi thực sự :005:, hihi nói dễ hiểu là chi đã có chứng từ thanh toán ví dụ như chi lương đưa vào thực chi vì có bảng lương, chuyển khoản tiền điện, nước cũng đưa vào thực chi vì có hóa đơn.

M

MURSHROOM

Sơ cấp
23/3/10
13
0
1
33
QUANG NGAI
mình đang học KTNN. có 1 câu về TSCĐ mình muốn hỏi:
Vay NH mua 1 TSCĐ hữu hình trị giá 21 tr, đã gồm thuế GTGT 5%, Chi phí lắp đặt 2,2 tr, gồm thuế GTGT 10%, đã trả bằng tiền mặt. TSCĐ lắp đặt xong dc đưa vào hoạt động kinh doanh dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.
mong mọi người chỉ giúp.

L

lelinh0407

Sơ cấp
7/6/15
2
0
1
29
chào mọi người! em đang là sinh viên kế toán. em có câu hỏi ôn thi hành chính sự nghiệp sau nhờ cả nhà giúp đỡ với ah:
phân biệt báo cáo tài chính và báo cáo quyết toan trong đơn vị hành chính sự nghiệp.
nghiệp vụ kế toán giữa đơn vị chủ dự án và đơn vị thành viên thể hiện như thế nào?
ý kiến phản hồi xin gửi về : lelinhb5ketoan@gmail.com
em xin cảm ơn!

Sửa lần cuối:
L

lelinh0407

Sơ cấp
7/6/15
2
0
1
29
chào mọi người! em đang là sinh viên kế toán. em có câu hỏi ôn thi hành chính sự nghiệp sau nhờ cả nhà giúp đỡ với ah:
phân biệt báo cáo tài chính và báo cáo quyết toan trong đơn vị hành chính sự nghiệp.
nghiệp vụ kế toán giữa đơn vị chủ dự án và đơn vị thành viên thể hiện như thế nào?
ý kiến phản hồi xin gửi về : lelinhb5ketoan@gmail.com
em xin cảm ơn!

G

Grandboy88

Guest
17/10/12
1
0
1
Đoan Hùng, Phú Thọ
Để biết được những chế độ kế toán hiện hành thì cần phải hiểu được thuật ngữ này. Trong LUẬT KẾ TOÁN có giải thích: "Chế độ kế toán là những quy định và hướng dẫn về kế toán trong một lĩnh vực hoặc một số công việc cụ thể do cơ quan quản lý nhà nước về kế toán hoặc tổ chức được cơ quan quản lý nhà nước về kế toán uỷ quyền ban hành". Vì thế có thể thống kê bằng cách vào trang cổng thông tin chính phủ rồi search: "Chế độ kế toán" thì ra rất nhiều. Tha hồ mà thống kê.

B

bichphuong050291

Guest
12/1/16
2
0
1
33
Hà Nam
Thành thật xin lỗi các bạn, trong thời gian qua do chưa sắp xếp được công việc nên tôi chưa thể tham gia đóng góp nhiều cho diễn đàn, hy vọng trong thời gian tới tôi có đóng góp cho diễn đàn nhiều hơn.
Như bác hùng đã thông báo trên diễn đàn, trong thời gian trước tôi có thấy có rất nhiều chủ đề liên quan đến kế toán doanh nghiệp được nêu lên ở đây, thực sự là không phù hợp. Tuy nhiên bên cạnh đó, tôi thấy các bạn và cả admin cũng chưa hiểu hết về các chế độ kế toán nhà nước, từ đó đặt ra những câu hỏi và trả lời còn chưa chính xác. Nay tôi xin mạn phép được viết ra:
Rất nhiều người lầm tưởng kế toán hành chính sự nghiệp và kế toán nhà nước là một, đó là một điều sai lầm. Các loại Kế toán nhà nước đều có một điểm chung là có sử dụng ngân sách nhà nước, nhưng do đối tượng sử dụng là khác nhau, mục đích sử dụng cũng như báo cáo là khác nhau nên ta có các loại chế độ kế toán nhà nước khác nhau mà kế toán hành chính sự nghiệp chỉ là một trong số đó, mà bản thân chế độ kế toán hành chính sự nghiệp lại chứa trong nó các loại hình kế toán khác nhau rồi, nay tôi xin nêu ra để các bạn nắm rõ, cùng là chi lương nhưng ở mỗi loại chế độ kế toán ta lại định khoản khác nhau ( tuy nhiên đều là loại 6 :ladiesman )
1. Chế độ kế toán hành chính sự nghiệp: theo QĐ19
chia ra làm 4 loại
a. Hành chính sự nghiệp đơn thuần:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị hành chính đơn thuần, nguồn thu chủ yếu là do ngân sách cấp
Ví dụ: Sở ban ngành,sở nội vụ, sở tài chính, phòng ban ở huyện
Các Tài khoản chủ yếu:661,461,008
b. Sự nghiệp có thu:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị có thu phí ( học phí, lệ phí)
Ví dụ: Các trường học thu học phí, các bệnh viện thu viện phí
Các Tài khoản chủ yếu:511,661,461
c. Sản xuất kinh doanh:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị hành chính có sản xuất, mua bán, dịch vụ khác với doanh nghiệp nhà nước
Ví dụ: Đài truyền hình ( giàu nhất :quiet: ),trung tâm giống cây trồng vật nuôi
Các Tài khoản chủ yếu:531,631,461,661
d. Dự án:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị hành chính tham gia một dự án có thể nguồn từ ngân sách hoặc tổ chức nước ngoài, các dự án này chủ yếu là phục vụ các mục đích xã hội như sức khỏe sinh sản, tuyên truyền chống AIDS chẳng hạn.. nên phân biệt rõ với các dự án xây dựng cơ bản thuộc chế độ KTCD
Ví dụ: trời cho ai nấy dạ thường gặp ở các đơn vị bên Y tế, giáo dục và văn hóa, nông nghiệp
Mỗi loại lại có mẫu biểu báo cáo riêng của mình. Một đơn vị có thể chỉ có 1 loại duy nhất hoặc có 2,3 loại trên ví dụ như bệnh viện chẳng hạn vừa có tiền do ngân sách cấp nên phải báo cáo theo loại 1, lại thu viện phí nên báo cáo theo loại 2, có thể kinh doanh vắc xin thì báo cáo theo loại 3, nếu có 1 dự án như tuyên truyền chốnng AIDS thì lại báo cáo theo loại 4.
2/ Chế độ kế toán chủ đầu tư: theo QD 214,TT44,TT45,TT53,TT98
Các đối tượng áp dụng: các ban quản lý dự án ( PMU18 là thằng này nè :welcome_2 )
Mục đích: quản lý tài chính các dự án từ khi bắt đầu đến kết thúc
Các Tài khoản chủ yếu:241,441,642,008
3/ Chế độ kế toán xã phường:
Các đối tượng áp dụng: các xã phường, thị trấn
Mục đích: quản lý tài chính các xã phường phức tạp nhất là mấy cái loại khoản và các khoản thu, thu gì mà lắm nhất là mấy thằng phường như thu giữ xe, thu công chứng..
Các Tài khoản chủ yếu:quên rùi chỉ nhớ có chi chưa qua kho bạc, chi qua kho bạc
4/ Chế độ kế toán chi trả:
Các đối tượng áp dụng: Các Sở và phòng Lao động thương binh xã hội
Mục đích: quản lý việc chi trả cho các đối tượng hưởng lương hưu, thương binh, người có công
Các Tài khoản chủ yếu:quên rùi
5/ Chế độ kế toán Đảng:
Các đối tượng áp dụng: Các cơ quan của Đảng như Tỉnh ủy, huyện ủy
Mục đích: quản lý tài chính các cơ quan có sủ dụng kinh phí Đảng
Các Tài khoản chủ yếu:463,661,461
6/ Chế độ kế toán dân số:
Các đối tượng áp dụng: Các ủy ban dân số
Mục đích: quên rồi chỉ nhớ bên dân số có mấy cái liên quan đến trẻ em cần phải báo cáo riêng
Các Tài khoản chủ yếu:quên
7/ Chế độ kế toán dự trữ:
Các đối tượng áp dụng: Các trung tâm dữ trữ quốc gia
Mục đích: quản lý việc thu chi dữ trữ
8/ Chế độ kế toán thi hành án:
Các đối tượng áp dụng: Các phòng thi hành án
Mục đích: quản lý quá trình thực hiện các bản án, khi một bản án được tuyên là ông A phải đền ông B số tiền,lập tức phòng thi hành ánh phải định khoản các nghiệp vụ để đòi tiền
9/ Chế độ kế toán WB, ADB:
Các đối tượng áp dụng: Các đơn vị có dự án do ngân hàng thế giới tài trợ
Mục đích: báo cáo bằng tiếng Anh cho nó
10/ Chế độ kế toán công an:
Các đối tượng áp dụng: :ladiesman
Mục đích: khỏi nói đặc thù ở thằng này là có 1 số mục chi không được kiểm toán
Các Tài khoản chủ yếu:
10/ Chế độ kế toán ngoài công lập:
còn nhiều nữa nhưng tạm thời không nhớ ra, bác nào biết thì đóng góp thêm
bạn ơi, cho mình hỏi là Chi cục Văn Thư Lưu trữ (trực thuộc Sở Nội vụ), hiện chưa tách riêng ra là 1 đợn vị độc lập, chưa có dấu má riêng, sắp tới đang xây thêm Trung tâm lưu trữ lịch sử của tỉnh, và tách ra làm đơn vị độc lập riêng, có dấu má hẳn hoi. Vậy cho mình hỏi là Chi cục Văn thư Lưu trữ thuộc kiểu chế độ kế toán hành chính sự nghiệp nào hả bạn?

M

Minh11121988

Guest
28/1/16
1
0
1
35
Thành thật xin lỗi các bạn, trong thời gian qua do chưa sắp xếp được công việc nên tôi chưa thể tham gia đóng góp nhiều cho diễn đàn, hy vọng trong thời gian tới tôi có đóng góp cho diễn đàn nhiều hơn.
Như bác hùng đã thông báo trên diễn đàn, trong thời gian trước tôi có thấy có rất nhiều chủ đề liên quan đến kế toán doanh nghiệp được nêu lên ở đây, thực sự là không phù hợp. Tuy nhiên bên cạnh đó, tôi thấy các bạn và cả admin cũng chưa hiểu hết về các chế độ kế toán nhà nước, từ đó đặt ra những câu hỏi và trả lời còn chưa chính xác. Nay tôi xin mạn phép được viết ra:
Rất nhiều người lầm tưởng kế toán hành chính sự nghiệp và kế toán nhà nước là một, đó là một điều sai lầm. Các loại Kế toán nhà nước đều có một điểm chung là có sử dụng ngân sách nhà nước, nhưng do đối tượng sử dụng là khác nhau, mục đích sử dụng cũng như báo cáo là khác nhau nên ta có các loại chế độ kế toán nhà nước khác nhau mà kế toán hành chính sự nghiệp chỉ là một trong số đó, mà bản thân chế độ kế toán hành chính sự nghiệp lại chứa trong nó các loại hình kế toán khác nhau rồi, nay tôi xin nêu ra để các bạn nắm rõ, cùng là chi lương nhưng ở mỗi loại chế độ kế toán ta lại định khoản khác nhau ( tuy nhiên đều là loại 6 :ladiesman )
1. Chế độ kế toán hành chính sự nghiệp: theo QĐ19
chia ra làm 4 loại
a. Hành chính sự nghiệp đơn thuần:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị hành chính đơn thuần, nguồn thu chủ yếu là do ngân sách cấp
Ví dụ: Sở ban ngành,sở nội vụ, sở tài chính, phòng ban ở huyện
Các Tài khoản chủ yếu:661,461,008
b. Sự nghiệp có thu:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị có thu phí ( học phí, lệ phí)
Ví dụ: Các trường học thu học phí, các bệnh viện thu viện phí
Các Tài khoản chủ yếu:511,661,461
c. Sản xuất kinh doanh:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị hành chính có sản xuất, mua bán, dịch vụ khác với doanh nghiệp nhà nước
Ví dụ: Đài truyền hình ( giàu nhất :quiet: ),trung tâm giống cây trồng vật nuôi
Các Tài khoản chủ yếu:531,631,461,661
d. Dự án:
Các đối tượng áp dụng: các đơn vị hành chính tham gia một dự án có thể nguồn từ ngân sách hoặc tổ chức nước ngoài, các dự án này chủ yếu là phục vụ các mục đích xã hội như sức khỏe sinh sản, tuyên truyền chống AIDS chẳng hạn.. nên phân biệt rõ với các dự án xây dựng cơ bản thuộc chế độ KTCD
Ví dụ: trời cho ai nấy dạ thường gặp ở các đơn vị bên Y tế, giáo dục và văn hóa, nông nghiệp
Mỗi loại lại có mẫu biểu báo cáo riêng của mình. Một đơn vị có thể chỉ có 1 loại duy nhất hoặc có 2,3 loại trên ví dụ như bệnh viện chẳng hạn vừa có tiền do ngân sách cấp nên phải báo cáo theo loại 1, lại thu viện phí nên báo cáo theo loại 2, có thể kinh doanh vắc xin thì báo cáo theo loại 3, nếu có 1 dự án như tuyên truyền chốnng AIDS thì lại báo cáo theo loại 4.
2/ Chế độ kế toán chủ đầu tư: theo QD 214,TT44,TT45,TT53,TT98
Các đối tượng áp dụng: các ban quản lý dự án ( PMU18 là thằng này nè :welcome_2 )
Mục đích: quản lý tài chính các dự án từ khi bắt đầu đến kết thúc
Các Tài khoản chủ yếu:241,441,642,008
3/ Chế độ kế toán xã phường:
Các đối tượng áp dụng: các xã phường, thị trấn
Mục đích: quản lý tài chính các xã phường phức tạp nhất là mấy cái loại khoản và các khoản thu, thu gì mà lắm nhất là mấy thằng phường như thu giữ xe, thu công chứng..
Các Tài khoản chủ yếu:quên rùi chỉ nhớ có chi chưa qua kho bạc, chi qua kho bạc
4/ Chế độ kế toán chi trả:
Các đối tượng áp dụng: Các Sở và phòng Lao động thương binh xã hội
Mục đích: quản lý việc chi trả cho các đối tượng hưởng lương hưu, thương binh, người có công
Các Tài khoản chủ yếu:quên rùi
5/ Chế độ kế toán Đảng:
Các đối tượng áp dụng: Các cơ quan của Đảng như Tỉnh ủy, huyện ủy
Mục đích: quản lý tài chính các cơ quan có sủ dụng kinh phí Đảng
Các Tài khoản chủ yếu:463,661,461
6/ Chế độ kế toán dân số:
Các đối tượng áp dụng: Các ủy ban dân số
Mục đích: quên rồi chỉ nhớ bên dân số có mấy cái liên quan đến trẻ em cần phải báo cáo riêng
7/ Chế độ kế toán dự trữ:
Các đối tượng áp dụng: Các trung tâm dữ trữ quốc gia
Mục đích: quản lý việc thu chi dữ trữ
8/ Chế độ kế toán thi hành án:
Các đối tượng áp dụng: Các phòng thi hành án
Mục đích: quản lý quá trình thực hiện các bản án, khi một bản án được tuyên là ông A phải đền ông B số tiền,lập tức phòng thi hành ánh phải định khoản các nghiệp vụ để đòi tiền
9/ Chế độ kế toán WB, ADB:
Các đối tượng áp dụng: Các đơn vị có dự án do ngân hàng thế giới tài trợ
Mục đích: báo cáo bằng tiếng Anh cho nó
10/ Chế độ kế toán công an:
Các đối tượng áp dụng: :ladiesman
Mục đích: khỏi nói đặc thù ở thằng này là có 1 số mục chi không được kiểm toán
Các Tài khoản chủ yếu:
10/ Chế độ kế toán ngoài công lập:
còn nhiều nữa nhưng tạm thời không nhớ ra, bác nào biết thì đóng góp thêm
Xin chào ạ, em mới vào làm kế toán trường học và có mua pm Dtsoft, vì mới nên e chưa biết phải làm thế nào để chốt sổ, các khoản chi trong thời gian chỉnh lý phải hạch toán ntn, mong bác chỉ giúp e ạ, mail của e là minh11121988@gmail.com ạ, em cám ơn bác nhiều ạ, mong hồi âm sớm từ bác :))

D

Dzungkoi90

Guest
23/11/15
1
0
1
34
Các bạn ơi cho mình hỏi chút: Bên mình đang vướng 1 vấn đề như sau
Bên mình là trung tâm thuộc Liên hiệp các Hội có thu và đc ngân sách cấp 1 phần kinh phí chi thường xuyên, trc c kế toán có đăng ký với thuế loại hình kinh tế là Tổ chức kinh tế thuộc tổ chức chính trị, tổ chức chính trị- XH, Tổ chức xã hội. Các bạn có nh kinh nghiệm cho mình hỏi c ý đăng ký như thế có đúng với loại hình của đơn vị mình k? Bên mình đang có tranh luận về loại hình đó là tổ chức kinh tế thuộc tổ chức chính trị và đơn vị hành chính sự nghiệp.
Vậy cho mình hỏi trong 2 cái trên cái nào đúng , và cái nào thì phạm vi rộng hơn?? Mình cám ơn nh

H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Vậy bác ơi cho em hỏi HCSN có thu và ko có thu là ntn ạ? em chẳng hiểu tý gì cả? và Trường học thì thuộc diện nào hả bác
Mong bác thông cảm em chưa làm về lĩnh vực này nên ko rõ lắm. Em thấy bác hiểu rõ về vấn đề này nên mong bác giúp em nhé. Em cảm ơn!

:angel::wall:
Đơn vị HCSN có thu ví dụ như bệnh viện, trường học có thu tiền học phí, viện phí ..... còn đơn vị HCSN ko có thu như là các sở, ban ngành, phòng ban ... Chủ thớt đã nói rất rõ trong phần 1 rồi đấy.

H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
mình đang học KTNN. có 1 câu về TSCĐ mình muốn hỏi:
Vay NH mua 1 TSCĐ hữu hình trị giá 21 tr, đã gồm thuế GTGT 5%, Chi phí lắp đặt 2,2 tr, gồm thuế GTGT 10%, đã trả bằng tiền mặt. TSCĐ lắp đặt xong dc đưa vào hoạt động kinh doanh dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.
mong mọi người chỉ giúp.
Ý của bạn là sao, câu này của bạn không rõ nghĩa nên chẳng biết bạn định hỏi về cái gì nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA