Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn (giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên b

  • Thread starter thaoco152
  • Ngày gửi
T

thaoco152

Sơ cấp
11/7/14
23
0
0
33
TPHCM
Cả nhà cho em hỏi ạh, hóa đơn em viết sai nhưng chưa giao cho khách mà đã xé ra khỏi cuốn, e dùng ghim kẹp lại vào cuốn rồi gạch chéo bỏ cả 3 liên được không ạh, giá trị ghi trên hóa đơn là 800.000đ, kê khai theo phương pháp trực tiếp. cả nhà cho em hỏi làm vậy có bị phạt ko, và nếu phạt mức phạt bao nhiêu ạh?
em cám ơn nhiều ạh.
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,267
1,078
113
19
HCM
www.thanhnamtax.com
Ðề: Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn( giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên bản hủy thì bị phạt thế nào ạh?

Cả nhà cho em hỏi ạh, hóa đơn em viết sai nhưng chưa giao cho khách mà đã xé ra khỏi cuốn, e dùng ghim kẹp lại vào cuốn rồi gạch chéo bỏ cả 3 liên được không ạh, giá trị ghi trên hóa đơn là 800.000đ, kê khai theo phương pháp trực tiếp. cả nhà cho em hỏi làm vậy có bị phạt ko, và nếu phạt mức phạt bao nhiêu ạh?
em cám ơn nhiều ạh.
Nếu bên mua chưa ký vào hóa đơn thì gạch chéo là lưu lại như em làm là được rồi. Nếu có ký mua hàng rồi (hoặc đóng dấu bán hàng qua dt) thì phải có biên bản thu hồi hóa đơn đủ bộ được
 
T

thaoco152

Sơ cấp
11/7/14
23
0
0
33
TPHCM
Ðề: Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn( giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên bản hủy thì bị phạt thế nào ạh?

@Thanh Nam: em cám ơn anh nhiều ạh. Anh cho em hỏi khi nào thì nộp tiền thuế vào kho bạc nhà nước? công ty em kê khai thuế GTGT theo phuong pháp trực tiếp. tháng 5 vừa rồi là tháng kê khai thuế GTGT đầu tiên của công ty vì công ty mới thành lập, nếu vậy có phải e đã trễ hạn nộp thuế rồi phải không và em có bị phạt ko?
em mới đi làm thôi còn nhiều điều ko biết, mong được mọi người giúp đỡ, em cám ơn rất nhiều.
 
mkhank4

mkhank4

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
3/5/13
259
81
28
31
cantho
Ðề: Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn( giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên bản hủy thì bị phạt thế nào ạh?

TT39/2013/TT-BTC Điều 20
Xử lý đối với hoá đơn đã lập


1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

.
 
mkhank4

mkhank4

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
3/5/13
259
81
28
31
cantho
Ðề: Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn( giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên bản hủy thì bị phạt thế nào ạh?

@Thanh Nam: em cám ơn anh nhiều ạh. Anh cho em hỏi khi nào thì nộp tiền thuế vào kho bạc nhà nước? công ty em kê khai thuế GTGT theo phuong pháp trực tiếp. tháng 5 vừa rồi là tháng kê khai thuế GTGT đầu tiên của công ty vì công ty mới thành lập, nếu vậy có phải e đã trễ hạn nộp thuế rồi phải không và em có bị phạt ko?
em mới đi làm thôi còn nhiều điều ko biết, mong được mọi người giúp đỡ, em cám ơn rất nhiều.

Theo TT156/2013/TT-BTC luật quản lý thuế

Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách nhà nước.

2. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế tính thuế hoặc thời hạn nộp thuế ghi trên thông báo, quyết định, văn bản của cơ quan thuế hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác.

Thời hạn nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm phát sinh nghĩa vụ thuế. Trường hợp người nộp thuế mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

3. Trường hợp tiền thuế, phí, lệ phí, thu khác thuộc ngân sách nhà nước được thực hiện theo hình thức ghi thu ngân sách nhà nước thì thời hạn nộp thuế là thời hạn cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện ghi thu ngân sách nhà nước. @thaoco152
 
T

thaoco152

Sơ cấp
11/7/14
23
0
0
33
TPHCM
Ðề: Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn( giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên bản hủy thì bị phạt thế nào ạh?

@mkhank4 : em cám ơn ạh. thuế tháng 5 em chưa nộp vậy là chậm mất rồi. :(:( em ko biết vậy có bị phạt k ạh?
 
mkhank4

mkhank4

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
3/5/13
259
81
28
31
cantho
Ðề: Hóa đơn viết sai đã xé liên 2 khỏi cuốn( giá ghi trên hóa đơn 800k) chưa giao cho khách ko có biên bản hủy thì bị phạt thế nào ạh?

@thaoco152 tiền thuế tháng 5 tới giờ chưa có nộp
Theo Thông Tư 156/2013/TT-BTC
Điều 26. Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách nhà nước.

2. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế tính thuế hoặc thời hạn nộp thuế ghi trên thông báo, quyết định, văn bản của cơ quan thuế hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác.

Thời hạn nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm phát sinh nghĩa vụ thuế. Trường hợp người nộp thuế mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

3. Trường hợp tiền thuế, phí, lệ phí, thu khác thuộc ngân sách nhà nước được thực hiện theo hình thức ghi thu ngân sách nhà nước thì thời hạn nộp thuế là thời hạn cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện ghi thu ngân sách nhà nước.
 

Thành viên trực tuyến

  • jimto
  • auyeuch

Xem nhiều

TEXT LINK