Tính gia thành sản phẩm !

• Thread starter tanphuc
  • Ngày gửi
tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Chao các bạn! Cty mình chuyên về gia công hàng may mặc cho đối tác ở Nhật, theo hợp đồng từng đợt, mỗi đợt có rất nhiều sản phẩm, khi làm xong hàng hóa Cty xuất đi liền không vào nhập kho. Vậy mình định khoản
Có154/nợ 632 khi xuất hàng để tính giá vốn không qua 155 và cũng không tính giá thành đơn vị SP vậy có được Không? xin các bạn tư vấn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Mình nghĩ bạn lên cho TK 155 giá thành phẩm đề tính giá thành của đơn vị sản phẩm, khí đó nếu TH hàng của bạn đc xuất đi nhưng có một vài sản phẩm bi lỗi thì khi đó hàng bán bị trả lại của bạn xe dễ ràng tính ra hơn là khi không tính giá thàng của từng sản phầm.

Đ

Đỗ Xuân Sang

Guest
17/1/07
8
0
0
41
18 Phố Vọng - HBT - HN
Mình nghĩ bạn nên định khoản như­ sau:
Nợ 157/Có 154 khi xuất hàng bán.
Sau đó khi khách hàng chấp nhận thanh toán bạn mới ghi nhận giá vốn
Nợ 632/Có 157
và phản ánh doanh thu
Chúc bạn gặp nhiều may mắn trong công việc

M

mr.hoat

Guest
29/1/07
2
0
0
42
HN
là người mới tham gia vào diễn đàn, tôi cảm thấy diễn đàn này thật sự là bổ ích cho dân kế toán chúng ta, kinh nghiệm bản thân chưa có nhiều. Đọc tình huống của bạn nêu trên tôi có nhận xét như sau. Bạn nên thực hiện các bút toán sau
khi sản xuất thành phẩm hoàn thành ghi nợ 155, ghi có TK 154
khi xuất hàng thì ghi nợ TK 632 , có TK 155

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Sp cty làm ra sao lại ko đưa vào thành phẩm (155)

D

dang thi hoa82

Guest
12/1/07
6
0
0
Da Nang
theo minh nghĩ bạn nên đưa nó vào.nó số lượng tiền nhân công.

levanton

levanton

Cao cấp
tanphuc nói:
Chao các bạn! Cty mình chuyên về gia công hàng may mặc cho đối tác ở Nhật, theo hợp đồng từng đợt, mỗi đợt có rất nhiều sản phẩm, khi làm xong hàng hóa Cty xuất đi liền không vào nhập kho. Vậy mình định khoản
Có154/nợ 632 khi xuất hàng để tính giá vốn không qua 155 và cũng không tính giá thành đơn vị SP vậy có được Không? xin các bạn tư vấn

Cty bạn nhận hợp đồng gia công, như vậy có số lượng sản phẩm gia công, và tất nhiên cty bạn cũng phải xây dựng định mức, theo dõi tình hình thực hiện hợp đồng, Vì vậy bạn phải tính giá thành sản phẩm gia công và hạch toán vào TK 155 theo số lượng gia công hoàn thành.

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Tại sao lại không hạch toán được Nợ 632/ Có 154 nhỉ ?
HB nghĩ rằng nếu không nhập kho thì khi xuất thẳng phải hạch toán như vậy.

Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Theo mình, sản phẩm gia công xong không qua kho mà xuất đi luôn thì cũng không cần đưa vào TK 155. Tuy nhiên ban cũng phải biết giá thành đơn vị của từng loại sản phẩm. Vi theo Tanphuc thì mỗi đơn hàng đều có nhiều loại sản phẩm khác nhau mà.

N

Ng_Duy_Binh83

Guest
23/2/07
32
0
0
40
Hà Nội
Tài khoản 632 tên là giá vốn hàng bán, nhưng thực chất của tài khoản này phản ánh giá vốn hàng xuất bán (bao gồm 3 khoản mục là chi phí NVL trực tiếp, chi phí nhân công trực tiếp và chi phí SX chung). Vì vậy, theo tôi bạn định khoản hàng bán không qua nhập kho như vậy là đúng. Giá thành SX chính là giá trị bạn ghi vào TK632 (chi tiết cho từng loại sp), bạn nên lập bảng tính giá thành cho mỗi loại sp

B

babybecon10

Guest
25/2/07
2
0
0
37
vungtau
mình là sinh viên trừong kinh tế mình có nghiệp vụ này thắc mắc xin các bạn giúp đõ :
mua 1 Tscd 10trieu khấu hao trong 2nam mua vao ngay thang 1 và đưa vào sử dụng ngay vậy trong tháng 1 này mình sẻ khấu hao số tiền là bao nhiêu Xin cám ơn

N

noname@

Guest
19/12/06
1
0
0
Ha Noi
cty em sản xuất theo đơn hàng,các chi phí tập hợp được trong 1 tháng liên quan đến nhiều đơn hàng, em muốn phân bổ chi phí cho từng đơn hàng để xác định KQKD của từng đơn, và tính giá thành của từng sản phẩm trong từng đơn hàng(cty em sản xuất nhiều sản phẩm, nguyên vật liệu của 1 số công đoạn khác nhau)thì nên làm như nào?.
em chưa có kinh nghiệm vì cũng mới ra trường, nhờ các anh chị hướng dẫn em với

H

Hoaibao

Guest
22/8/06
30
0
6
binh duong
cty em sản xuất theo đơn hàng,các chi phí tập hợp được trong 1 tháng liên quan đến nhiều đơn hàng, em muốn phân bổ chi phí cho từng đơn hàng để xác định KQKD của từng đơn, và tính giá thành của từng sản phẩm trong từng đơn hàng(cty em sản xuất nhiều sản phẩm, nguyên vật liệu của 1 số công đoạn khác nhau)thì nên làm như nào?.
em chưa có kinh nghiệm vì cũng mới ra trường, nhờ các anh chị hướng dẫn em với

hi hi !

Bạn căn cứ vào bảng ĐM NVL:
+Tổng chi phí NC (No 622) là: N
+Tổng chi phí NVLTT cho đơn hàng a=sl*gtri,b=sl*gtri,..... là :M
+chi phí NC cho đơn hàng a,b,...là: X1,X2...
X1=N/M*a,X2=.......
chào .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA