Hỏi thủ tục tạm ngưng hoạt động công ty TNHH MTV

• Thread starter tapdoanzinzin
  • Ngày gửi
T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội
Công ty mình là công TY TNHH MTV thành lập được hơn 1 năm nhưng không có hoạt động gì cả
Đóng 2 lần thế môn bài rồi
Giờ muốn tạm ngưng hoạt động thì phải chuẩn bị giấy tờ, và nộp ở những nơi nào

Từ lúc thành lập cty chưa có thu hay chi gì cả.

Tìm hiểu trên mạng thấy bảo nộp tờ thông báo tạm ngưng đến chi cục thuế huyện và sở kế hoạch đầu tư(nơi cấp giấy phép doanh nghiệp) nhưng khi nộp xuống họ lại hỏi xác nhận không nợ đọng thuế vậy mình phải làm thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội
Ðề: Hỏi thủ tục tạm ngưng hoạt động công ty TNHH MTV

Có bạn nào giúp mình với

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Công ty mình là công TY TNHH MTV thành lập được hơn 1 năm nhưng không có hoạt động gì cả

Tìm hiểu trên mạng thấy bảo nộp tờ thông báo tạm ngưng đến chi cục thuế huyện và sở kế hoạch đầu tư(nơi cấp giấy phép doanh nghiệp) nhưng khi nộp xuống họ lại hỏi xác nhận không nợ đọng thuế vậy mình phải làm thế nào
Lên CCT trực tiếp quản lý xin giấy xác nhận tình trạng nợ thuế.

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Lập thông báo tạm ngưng kinh doanh gửi lên Sở Kế Hoạch Đầu Tư tỉnh/thành phố.
Khi có thông báo tạm ngưng từ Sở Kế Hoạch Đầu Tư thì nộp thông báo lên thuế.

T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

Thế là mình phải nộp giấy thông báo tạm ngưng lên sở kế hoạch đầu tư trước đúng ko ạ
có cần nộp thêm loại giấy tờ nào nữa ko

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Thế là mình phải nộp giấy thông báo tạm ngưng lên sở kế hoạch đầu tư trước đúng ko ạ
có cần nộp thêm loại giấy tờ nào nữa ko

Theo Khoản 1 Điều 156 Luật Doanh nghiệp 2005 và hướng dẫn cụ thể tại Điều 43 của Nghị định 88/2006/NĐ-CP thì:

Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế ít nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

1. Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.

2. Ngành, nghề kinh doanh.

3. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá 1 (một) năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 2 (hai) năm.

4. Lý do tạm ngừng kinh doanh.

5. Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Kèm theo thông báo phải có quyết định và biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh.

Phòng Đăng ký kinh doanh nhận thông báo và ghi vào sổ theo dõi.

T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

Mẫu thông báo tạm ngừng thì mình có rồi
còn biển bản họp với công ty TNHH MTV thì có mẫu ko cho mình xin.

Nếu mình nộp vào hôm thứ 2 tuần tới mà ghi bắt đầu ngừng hoạt động từ. 01/08/2014 đến 31/07/2015 có hợp lý hay phải ghi từ khi nào để hợp với câu
Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế ít nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Mẫu thông báo tạm ngừng thì mình có rồi
còn biển bản họp với công ty TNHH MTV thì có mẫu ko cho mình xin.

Nếu mình nộp vào hôm thứ 2 tuần tới mà ghi bắt đầu ngừng hoạt động từ. 01/08/2014 đến 31/07/2015 có hợp lý hay phải ghi từ khi nào để hợp với câu
Để trống ngày ra, ngày nào đi nộp thì ghi ngày đó.
Biên bản họp và Quyết định tạm ngừng bạn vào google search ...để load về chỉnh sửa cho phù hợp thực tế Cty mình là xong.

T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ
mình chỉ xin 1 cái cuối là mẫu biển bản họp và quyết định tạm ngừng Cty TNHH MTV mình đứng tên nữa là dc

Vì từ chỗ mình tới chỗ đăng ký kinh doanh gần 40km nên muốn chuẩn bị để đỡ phải đi lại nhiều
có cần nộp tiền hay mang theo gì khi đi nộp ko
mình định nghỉ từ 01/08/2014

Thông báo tạm ngừng:
http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...II-12+Thong+tu+14-2010-TT-BKH.doc?MOD=AJPERES

Quyết định của giám đốc(là mình)
http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...gung+-+Ca+nhan+lam+chu+so+huu.doc?MOD=AJPERES
còn thiếu gì nữa ko ạ

Sửa lần cuối:
T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

@bichvan.tax06 hay có ai giúp mình với
bên chi cục thuế họ hỏi có cái giấy gì đó xác nhận đã hoàn thành nghĩa vụ thuế là thế nào

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

@bichvan.tax06 hay có ai giúp mình với
bên chi cục thuế họ hỏi có cái giấy gì đó xác nhận đã hoàn thành nghĩa vụ thuế là thế nào
1. Biên bản họp HĐTV hoặc HĐQT v/v tạm ngừng HĐKD

2. Quyết định của HĐTV hoặc HĐQT v/v tạm ngừng HĐKD

3. Thông báo v/v tạm ngừng KD (gửi tới SKHĐT)

4. Xác nhận tình trạng nợ đọng thuế.(CQ Thuế xác nhận)

Phần 4 thì bạn làm công văn gửi lên CQT để xin xác nhận kể từ khi thành lập -> thời điểm tạm ngừng : Loại thuế - số thuế phải nộp - số thuế đã nộp - còn nợ, kỳ thuế...(Theo quy định, DN làm CV xin xác nhận nghĩa vụ thuế- CQT có trách nhiệm tiếp nhận CV và gửi thông báo xác nhận nghĩa vụ thuế cho DN khi DN có y/c)

5. Người đi giao dịch phải mang theo CMTND & giấy giới thiệu của CTY

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

bạn có mail k cho mình mình gửi bạn 1 bộ hồ sơ giải thể, mình tìm hiểu qa mạng thui

T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

Rất cảm ơn chị bích vân và mimi đã giúp đỡ mình
Mình là công ty TNHH MTV và mình sẽ đi nộp giấy tạm ngừng @bichvan.tax06@mimibe mình làm như thế này

Ngày mai làm bản xin xác nhận không nợ đọng thuế:
http://vietsourcing.edu.vn/ban-tin-chuyen-nganh/1794-don-xin-xac-nhan-khong-no-thue.html
đợi họ cho mình 1 giấy xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đúng ko ạ

Sau đó:
1. mình làm bản thông báo tạm ngừng mẫu này: http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...II-12+Thong+tu+14-2010-TT-BKH.doc?MOD=AJPERES
2. Quyết định dừng hoạt động của chủ sở hữu: tại đây http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...gung+-+Ca+nhan+lam+chu+so+huu.doc?MOD=AJPERES
3. giấy xác nhận bên cơ quan thuế

Có 3 loại giấy này xong mình đi nộp ở sở kế hoạch đầu tư

còn ở cơ quan thuế và công an kinh tế của huyện mình nộp 1 thông báo tạm ngừng vậy có đúng ko

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Mình là công ty TNHH MTV và mình sẽ đi nộp giấy tạm ngừng @bichvan.tax06 và @mimibe mình làm như thế này

http://vietsourcing.edu.vn/ban-tin-chuyen-nganh/1794-don-xin-xac-nhan-khong-no-thue.html

Sau đó:
1. mình làm bản thông báo tạm ngừng mẫu này: http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...II-12+Thong+tu+14-2010-TT-BKH.doc?MOD=AJPERES
2. Quyết định dừng hoạt động của chủ sở hữu: tại đây http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...gung+-+Ca+nhan+lam+chu+so+huu.doc?MOD=AJPERES

còn ở cơ quan thuế và công an kinh tế của huyện mình nộp 1 thông báo tạm ngừng vậy có đúng ko
Với CQT bạn chỉ cần gửi công văn xin tạm ngừng thôi, ko cần gì khác.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Mình là công ty TNHH MTV và mình sẽ đi nộp giấy tạm ngừng @bichvan.tax06@mimibe mình làm như thế này

Sau đó:

bạn ơi trước công ty mình định giải thể nhưng sau lại chuyển nhượng cty, nên hồ sơ giải thể mình vửa gửi bạn ý mình chỉ tham khảo được chưa có kinh nghiệm nhìu lắm, nên bạn cứ tham khảo thêm rùi làm nhé, nhưng mà theo mình có lời khuyên thì làm hồ sơ giải thể cũng hơi phức tạp chút, sao bạn k chọn phương án là chuyển nhượng công ty, vì giờ theo TT mới thành lập công ty cũng có khó hơn chút, thì chắc sẽ có nhiều nơi cần lấy lại công ty, biết đâu k những k mất tiền có thêm 1 khoản tiền ý.

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

- Bạn lên sở kế hoạch đầu tư xin tạm ngưng hoạt
- Lên chi cục thuế để xin xác nhận không nợ đọng thuế

T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

Lúc lên sở kế hoạch đầu tư mình có phải nộp kèm tờ xác nhận ko nợ đọng ko
Đoạn từ nhà mình tới chi cục thuế là 8km
từ nhà đến sở kế hoạch đầu tư là 40km

T

tapdoanzinzin

Sơ cấp
1/3/14
37
0
6
35
Hà Nội

Thôi để kết thúc chủ đề các anh chị giúp e
ngày mai e đi nộp ở sở kế hoạch ghi tạm ngừng từ 01 tháng 8 đến 31 tháng 07 2015 có được ko ạ