Hỏi về: Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính

• Thread starter July Ana
  • Ngày gửi
J

July Ana

Guest
Chào a/c các bạn. e là kế toán mới ra trường. Nay đang làm việc cho 1 cty thương mại mới thành lập thang 1/2014. em đang làm tờ khai tạm tính thuế thu nhập doanh . QI doanh thu của cty e khoang 1ty7. lợi nhuận có 37tr. mà chi phí thì nhiều. Mạc e da phân bổ. nhưng chi phí lến đến 131trieu. dẫn đến doanh nghiệp em lỗ khoảng hơn 90 tr..
Sang Q2 thì doang thu khoảng 5ty7. nhưng trừ giá vốn LN con có 39 tr . cơ mà chi phí lên tới 300tr . Q2 lại lỗ ... E muốn hỏi em để lỗ như vậy thì có sao ko ạ. Thuế có nói j ko ạ .
Với cả tờ khai tạm tính Thuế TNDN e thấy bảo là chỉ cần áng chừng ko cân chính xác về chi phí có đúng ko ạ
. A/c nào biết giải thích giúp e với ạ . E lần đầu thực hành nên ko biết j .( à e mới nhận làm cty này từ tháng 5. kê toán trc ko nộp tờ khai tạm tính thuế tndn Q1. nên h e cũng đag làm để nộp lun cùng Q2 Ạ )

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội
Ðề: Nhờ A/C/E bạn giúp trả lời i về tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính

Chứng từ chi phí hợp lệ thì ksao đâu bạn ^^
Ngta mong lỗ ko đc, bạn lỗ lại lo à :)

J

July Ana

Guest

Lỗ nhiều vậy cũng ko sao à. với cả lương của từng tháng của toàn cty khoảng 40 triệu . tháng nào t cho hết vào chi phí tháng đấy nên chi phí mí cao thế ý .... t so thuế nó nhom ngó thui :((. ma mình mới ko bit xư lý ntn ý . hay là tớ phân bổ lương ra có đc ko nhỉ . vi dụ Q1 lương là 120tr . t phân bổ treo trên 142chỉ phân bổ vào 6422 30 tr thui. đẻ chi phí giam xuông đc ko bạn ???

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Lỗ nhiều vậy cũng ko sao à. với cả lương của từng tháng của toàn cty khoảng 40 triệu . tháng nào t cho hết vào chi phí tháng đấy nên chi phí mí cao thế ý .... t so thuế nó nhom ngó thui :((. ma mình mới ko bit xư lý ntn ý . hay là tớ phân bổ lương ra có đc ko nhỉ . vi dụ Q1 lương là 120tr . t phân bổ treo trên 142chỉ phân bổ vào 6422 30 tr thui. đẻ chi phí giam xuông đc ko bạn ???
Căn cứ vào các chi phí phát sinh thực tế (hợp lý hợp lệ) bạn hạch toán lỗ bình thường nhé.
Lưu ý: Tờ khai quý 1 đã hết hạn nộp nên bạn tiến hành nộp ngay và sẽ bị phạt chậm nộp tờ khai.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA