Hạch toán tỷ giá bán ra hay mua vào ngoại tệ

• Thread starter kjty
  • Ngày gửi
kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd
Mọi người cho mình hỏi chút, Công ty mình hạch toán ngoại tệ theo phương pháp hạch toán. Khi bên mình thực hiện mua USD tức là mình bán tiền việt trên tk 1121 để mua USD (tăng tk 1122), vậy thì mình sẽ hạch toán theo tỷ giá bán ra của ngân hàng. Khi khách hàng thanh toán tiền vào tk USD cho công ty mình, lúc đó mình ghi nhận theo tỷ giá thực tế của ngân hàng. bên mình mở tk tại ngân hàng ACB. Vậy tỷ giá thực tế ở đây là tỷ giá bán ra hay tỷ giá mua vào của ACB. Mình rất băn khoăn về tỷ giá bán ra hay mua vào này? Mong các bạn giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamlinh2512

Sơ cấp
28/3/11
21
0
1
36
ha noi
Ðề: Hạch toán tỷ giá bán ra hay mua vào ngoại tệ

Bạn hỏi tỷ giá ở đây là tỷ giá xuất hay ntn?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Khi bạn mua USD thì hạch toán theo tỷ giá bán ra của Ngân hàng.
Khi bạn bán USD, khi nhận tiền thanh toán từ khách hàng vào tài khoản hoặc khi đánh giá lại chênh lệch tỷ giá vào cuối năm thì hạch toán theo tỉ giá mua vào của Ngân hàng.

kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd

Khi nhận tiền thanh toán của khách sao lại theo tỷ giá mua của ngân hàng hả bạn, mình nghĩ theo tỷ giá bán của NH chứ vì cũng tương đương với trường hợp mình mua USD để nộp vào tk đô của minh. Khách hàng thanh toán tiền thì ngân hàng mua lại $ và lại bán sang cho mình thì theo tỷ giá bán? Minh hiểu như thế? bạn có thể giải thích giúp mình được ko

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Khi nhận tiền thanh toán của khách sao lại theo tỷ giá mua của ngân hàng hả bạn, mình nghĩ theo tỷ giá bán của NH chứ vì cũng tương đương với trường hợp mình mua USD để nộp vào tk đô của minh. Khách hàng thanh toán tiền thì ngân hàng mua lại $ và lại bán sang cho mình thì theo tỷ giá bán? Minh hiểu như thế? bạn có thể giải thích giúp mình được ko
Nếu bạn tính theo cách ngân hàng mua lại rồi bán thì tiền của bạn phải xác định theo tỷ giá mua chứ.
Tỷ giá bán là khi bạn cần mua ngoại tệ của NH, còn ở đây khách hàng thanh toán thì tiền là của bạn, muốn xác định giá trị thì cần xác định theo giá bạn bán ra ngoài thị trường được bao nhiêu - chính là tỷ giá mua của Ngân hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA