Hóa đơn VAT đầu ra

• Thread starter mjtcute
  • Ngày gửi
M

mjtcute

Sơ cấp
15/4/13
22
0
1
bac ninh
Các bạn cho mình hỏi chút nhé.hóa đơn đầu ra bên mình có tổng tiền hàng là 89,347,800đ thuế 10% là 8,934,780đ cọng tổng tiền là 98,282,580đ.nhưng mình lỡ làm thanh lý và bảng tính giá trị thanh toán mình đã làm tròn là 98,280,000đ và chuyển cho bên đối tác rồi.bjo mình viết hóa đơn là 89,347,800đ, thuế 10% là 8,934,780đ và tổng cộng tiền thanh toán là 98,280,000đcó được không ạ.phân vân quá. các bạn cho ý kiến với.mình cảm ơn trước naz

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hóa đơn VAT đầu ra

Các bạn cho mình hỏi chút nhé.hóa đơn đầu ra bên mình có tổng tiền hàng là 89,347,800đ thuế 10% là 8,934,780đ cọng tổng tiền là 98,282,580đ.nhưng mình lỡ làm thanh lý và bảng tính giá trị thanh toán mình đã làm tròn là 98,280,000đ và chuyển cho bên đối tác rồi.bjo mình viết hóa đơn là 89,347,800đ, thuế 10% là 8,934,780đ và tổng cộng tiền thanh toán là 98,280,000đcó được không ạ.phân vân quá. các bạn cho ý kiến với.mình cảm ơn trước naz
Ban đầu bạn tính tổng cộng tiền thanh toán đúng rồi (98.282.580đ) , bạn cứ căn cứ trên giá trị này viết hoá đơn thôi, nếu bạn viết hoá đơn tổng cộng tiền thanh toán là 98.280.000 thì lúc đó đâu có bằng cộng tiền hàng +tiến thuế đâu , sẽ làm cho hoá đơn của bạn ko hợp lê, bây giờ bạn làm lại bảng tính giá trị thanh toán giá trị đúng đi (ko làm tròn gì cả) gửi lại cho k/h, và cũng viết hoá đơn theo giá trị đúng đó.

M

mjtcute

Sơ cấp
15/4/13
22
0
1
bac ninh

Ban đầu bạn tính tổng cộng tiền thanh toán đúng rồi (98.282.580đ) , bạn cứ căn cứ trên giá trị này viết hoá đơn thôi, nếu bạn viết hoá đơn tổng cộng tiền thanh toán là 98.280.000 thì lúc đó đâu có bằng cộng tiền hàng +tiến thuế đâu , sẽ làm cho hoá đơn của bạn ko hợp lê, bây giờ bạn làm lại bảng tính giá trị thanh toán giá trị đúng đi (ko làm tròn gì cả) gửi lại cho k/h, và cũng viết hoá đơn theo giá trị đúng đi
Thanks bạn nhé.vấn đề mình phân vân là viết vậy hóa đơn sẽ bị sai như bạn nói đấy.nhưng mà bên khách họ lại ký theo bảng giá trị thanh toán kia mất rồi hức làm thế nào đây.xếp xử mất thôi hic

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ban đầu bạn tính tổng cộng tiền thanh toán đúng rồi (98.282.580đ) , bạn cứ căn cứ trên giá trị này viết hoá đơn thôi, nếu bạn viết hoá đơn tổng cộng tiền thanh toán là 98.280.000 thì lúc đó đâu có bằng cộng tiền hàng +tiến thuế đâu , sẽ làm cho hoá đơn của bạn ko hợp lê, bây giờ bạn làm lại bảng tính giá trị thanh toán giá trị đúng đi (ko làm tròn gì cả) gửi lại cho k/h, và cũng viết hoá đơn theo giá trị đúng đi
Thanks bạn nhé.vấn đề mình phân vân là viết vậy hóa đơn sẽ bị sai như bạn nói đấy.nhưng mà bên khách họ lại ký theo bảng giá trị thanh toán kia mất rồi hức làm thế nào đây.xếp xử mất thôi hic
Hoá đơn bạn phải viết đúng như thế đó là điều bắt buộc, còn bảng tính giá trị thanh toán bạn lở làm tròn bây giờ làm lại chính xác hơn với hoá đơn và gửi lại họ ký lại, bạn phải giải thích lý do cho họ hiểu , cái này đơn giản mà.

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

@mjtcute
cách 1: lập biên bản thu hồi lại rồi xuất lại hoá đơn mới. yêu câu bên kia chuyển lại phần tiền chênh lệnh or nhận tiền mặt.

cách 2: lập biên bản điều chỉnh hoá đơn ( nếu phần chênh lệnh lớn hơn giá trị trực)
xuất hoá đơn điều chỉnh khoản kê chênh lệch hoá đơn đó ( hoá đơn không ghi âm)
đến báo cáo thuế thì báo cáo âm hoá đơn đó

-Nếu giá trị nhỏ hơn
thì xuất hoá đơn phần chênh lệnh đó báo cáo dương

M

mjtcute

Sơ cấp
15/4/13
22
0
1
bac ninh

@mkhank4 @quynhhuong0291 cảm ơn các bạn nhiều naz!

D

dinhlykthd

Guest
20/6/14
2
0
0
Hải Dương

E cũng có 1 việc thắc mắc khi lập hóa đơn!hic chuyện là như vậy E viết hđ thứ nhất thì E viết sai vậy là E lập hđ thứ 2, hđ thứ 2 này đã đúng và giao cho khách hàng !nhưng đến khi gạch và ghi xóa bỏ hđ thứ nhất nó lại in sang liên 1 và liên 3 hđ thứ 2!Các tiền bối cho E xin lời khuyên xử lý thế nào!hđ bên E là hđ xuất khẩu lên rất khó xin lại liên 2!mong các tiền bối nghĩ cách xử lý giúp E!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA