Kê khai thuế TNDN tạm tính

• Thread starter Nguyenthaohp92
  • Ngày gửi
N

Nguyenthaohp92

Sơ cấp
17/7/14
4
0
1
Hải Phòng
Anh chị cho e hỏi:
Công ty e mới TL từ đầu tháng 6/2014. Tháng này mới bắt đầu kê khai thuế GTGT và Thuế TNDN tạm tính quý 2
Nhưng do công ty đang trong tg tuyển dụng nên chưa làm hợp đồng lao động cho nhân viên. Tuy nhiên, tháng 6 vẫn trả lương bình thường.
E đang thắc mắc về vấn đề kê khai thuế TNDN tạm tính.... Liệu e nên kê khai như bình thường hay nên để tờ khai trắng?
Và ngoài những giấy tờ đó ra thì tháng này còn cần kê khai gì nữa ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Kê khai thuế TNDN tạm tính

Anh chị cho e hỏi:
Công ty e mới TL từ đầu tháng 6/2014. Tháng này mới bắt đầu kê khai thuế GTGT và Thuế TNDN tạm tính quý 2
Nhưng do công ty đang trong tg tuyển dụng nên chưa làm hợp đồng lao động cho nhân viên. Tuy nhiên, tháng 6 vẫn trả lương bình thường.
E đang thắc mắc về vấn đề kê khai thuế TNDN tạm tính.... Liệu e nên kê khai như bình thường hay nên để tờ khai trắng?
Và ngoài những giấy tờ đó ra thì tháng này còn cần kê khai gì nữa ko ạ?
Chưa làm hợp đồng thì bổ sung sau vì vậy lương vẫn đưa vào chi phí hợp lý. nộp các tớ khai môn bài, thuế TNCN tạm tính nếu phát sinh thuế phải nộp, kê khai tình hình sử dụng HĐ nếu đã có HĐ.

N

Nguyenthaohp92

Sơ cấp
17/7/14
4
0
1
Hải Phòng

@nghiadudaco: Vây khi đưa lương tháng 6 vào chi phí tính thuê TNDN thì có phải giữ lại 10% lương để nộp thuế TNCN ko ạ?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

@nghiadudaco: Vây khi đưa lương tháng 6 vào chi phí tính thuê TNDN thì có phải giữ lại 10% lương để nộp thuế TNCN ko ạ?
+ Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).===> vậy lên phụ thuộc vào HĐLĐ.

N

Nguyenthaohp92

Sơ cấp
17/7/14
4
0
1
Hải Phòng

@nghiadudaco: Vậy sang tháng 8 e mới bổ sung HĐLĐ cho tháng 6 và tháng 7 ( nhân viên cty 2tr<lương< 9tr) thì có phải đóng thuế TNCN theo tỷ lệ 10% của tháng 6,7 ko ạ? ( vì nhân viên cty ko ai muốn bị mất 10% lương ^^).
E cảm ơn nhiều ạ!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

@nghiadudaco: Vậy sang tháng 8 e mới bổ sung HĐLĐ cho tháng 6 và tháng 7 ( nhân viên cty 2tr<lương< 9tr) thì có phải đóng thuế TNCN theo tỷ lệ 10% của tháng 6,7 ko ạ? ( vì nhân viên cty ko ai muốn bị mất 10% lương ^^).
E cảm ơn nhiều ạ!
Em đọc lại trích dẫn ở trên, căn cứ đó làm HĐLĐ, nhớ trên HĐLĐ ký tháng họ bắt đầu làm.

T

thaoco152

Sơ cấp
11/7/14
23
0
0
37
TPHCM

@nghiadudaco : cty em mới thành lập T4/2014, vậy cty chịu mức thuế TNDN là 20% hay 22%? em cám ơn nhiều ạh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA