Bán tài sản cố định viết hoá đơn thế nào

• Thread starter hhn
  • Ngày gửi
hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội
Công ty em có 1 chiếc đầu kéo Nguyên Giá là 181.818.182 đã khấu hao hết 60.606.062. Giờ công ty em bán chiếc xe ô tô đó thì giá trên hoá đơn em viết là 122.000.000 chưa Vat có hợp lý không ah. Và thuế suất thuế GTGT vẫn là 10% đúng ko ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Ðề: Bán tài sản cố định viết hoá đơn thế nào

Công ty em có 1 chiếc đầu kéo Nguyên Giá là 181.818.182 đã khấu hao hết 60.606.062. Giờ công ty em bán chiếc xe ô tô đó thì giá trên hoá đơn em viết là 122.000.000 chưa Vat có hợp lý không ah. Và thuế suất thuế GTGT vẫn là 10% đúng ko ah

Chào bạn.
Giá trị bạn ghi trên hóa đơn là giá trị bạn thương lượng với người mua, mà bán được, chứ sao bạn hỏi lạ vậy.
Còn Bạn Bán Lãi hay Lỗ là do bạn chứ.
Còn thuế suất, thông thường mua mặt hàng đó thuế suất bao nhiêu, thì bán bấy nhiêu?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào bạn.
Giá trị bạn ghi trên hóa đơn là giá trị bạn thương lượng với người mua, mà bán được, chứ sao bạn hỏi lạ vậy.
Còn Bạn Bán Lãi hay Lỗ là do bạn chứ.
Còn thuế suất, thông thường mua mặt hàng đó thuế suất bao nhiêu, thì bán bấy nhiêu?

Bạn nói đúng. Giá trên HĐ là giá thoả thuận 2 bên ( mua và bán ) GT còn lại của TS là chi phí, người hỏi chưa phân biệt được chi phí và DT.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

TSCĐ bạn ý trích KH được 1/3 thời gian. GTCL còn 2/3 nữa mà bạn ý bán với giá đó thì tại sao lại ko hợp lý nhỉ? :). TSCĐ đã sử dụng rồi mà vẫn bán tương đương với mua mới, cái này thuế chả mừng thì thôi, chứ ai lại thắc mắc được bạn :D

N

nguyenminhtc15

Sơ cấp
18/7/14
5
0
1
Quảng Ninh

Theo mình không phải là bạn ấy chưa phân biệt được. Bạn ấy chỉ muốn hỏi là có hợp lý hay không.
Nếu hàng bán mới thì bạn viết lãi là hợp lý rồi.
Còn đây là nhượng bán phải không bạn? (Nếu thế khi viết hoá đơn nhớ ghi "Nhượng bán xe ô tô .... nhé)
Bạn viết lãi vừa phải để giảm phần nộp thuế TNDN cho TN khác đó. Còn nếu muồn viết lỗ thì cũng chỉ được 1 xíu thôi nhé.

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Hồi đầu mình mua cũng là xe cũ mà. @phuyen89: Còn giá viết trên hoá đơn và giá thực tế mua là nó khác nhau nhiều. @nguyenminhtc15: Bên mình là nhượng bán vì xe không phù hợp với công viêc lắm, mình viết hoá đơn lại ko viết nhựng bán có sao ko nhỉ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hồi đầu mình mua cũng là xe cũ mà. @phuyen89: Còn giá viết trên hoá đơn và giá thực tế mua là nó khác nhau nhiều. @nguyenminhtc15: Bên mình là nhượng bán vì xe không phù hợp với công viêc lắm, mình viết hoá đơn lại ko viết nhựng bán có sao ko nhỉ.

- Thực tế có trường hợp này: Khi bên bán muốn nộp thuế GT ít, người mua muốn đóng thuế TB ít ( hay ngược lại ) chủ yếu 2 bên thoả thuận ghi hoá đơn bao nhiêu!
- Bạn không ghi nhượng bán trên HĐ cũng không sao nhưng cần có QĐ thanh lý, hay nhựng bán vì lý do ...

B

boden

Sơ cấp
7/8/09
28
1
1
Tp HCM
Hiện tại công ty mình nhượng bán 1 TSCĐ (xe bán tải), vậy thuế suất thuế GTGT hiện tại áp dụng việc nhượng bán tài sản cố định này là bao nhiêu vậy ah? Và nếu được thì quy định theo thông tư nào ah? Cảm ơn cả nhà.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Hiện tại công ty mình nhượng bán 1 TSCĐ (xe bán tải), vậy thuế suất thuế GTGT hiện tại áp dụng việc nhượng bán tài sản cố định này là bao nhiêu vậy ah? Và nếu được thì quy định theo thông tư nào ah? Cảm ơn cả nhà.
Bạn xem lại HĐ mua xe tải trước kia xem thuế suất bao nhiêu. Giờ bạn thanh lý, nhượng bán với thuế suất như thế.

• Like
Reactions: boden
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Thuế suất GTGT & Trước bạ đối với xe bán tải mỗi địa phương áp 1 kiểu. B đến cct sở tại để tham khảo chắc ăn hơn !

• Like
Reactions: boden

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA