Hóa đơn bán hàng trên 20tr

  • Thread starter huybn258
  • Ngày gửi
H

huybn258

Sơ cấp
13/6/14
20
1
3
Đà Nẵng
Các anh chị cho em hỏi chút ạ:
Công ty em có mua 1 số hàng hóa trị giá trên 50tr. Nhưng công ty em lại chuyển tiền mặt 50tr vào tài khoản công ty của bên bán( ở phần nội dung phiếu chuyển tiền có ghi rõ là công ty em thanh toán tiền hàng cho công bên bán theo hợp đồng ...). Vậy em muốn hỏi là khoản 50tr mà bên em ra ngân hàng gửi bằng tiền mặt vào tk của công ty bên bán, thì bên em có được tính là chi phí hợp lệ khi kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ?Công ty bên bán đã chuyển hóa đơn GTGT cho công ty em rồi!
Em là kế toán mới ra trường, mong các anh chị giúp đỡ ạ.
Em xin cảm ơn!
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Các anh chị cho em hỏi chút ạ:
Công ty em có mua 1 số hàng hóa trị giá trên 50tr. Nhưng công ty em lại chuyển tiền mặt 50tr vào tài khoản công ty của bên bán( ở phần nội dung phiếu chuyển tiền có ghi rõ là công ty em thanh toán tiền hàng cho công bên bán theo hợp đồng ...). Vậy em muốn hỏi là khoản 50tr mà bên em ra ngân hàng gửi bằng tiền mặt vào tk của công ty bên bán, thì bên em có được tính là chi phí hợp lệ khi kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ?Công ty bên bán đã chuyển hóa đơn GTGT cho công ty em rồi!
Em là kế toán mới ra trường, mong các anh chị giúp đỡ ạ.
Em xin cảm ơn!
bạn ơi bạn k đọc TT uh, hđ trên 20tr phải chuyển khoản mà
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Theo TT78/2014, Điều 6.
"Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệpđược trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh củadoanh nghiệp;
b. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c. Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt...."
 
Sửa lần cuối:
C

company117

Sơ cấp
6/5/14
6
0
1
HP
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

1. Tài khoản ngân hàng dùng để thanh toán của công ty bạn phải đăng ký với thuế.
2. Trên 20tr phải chuyển khoản mới được khấu trừ.
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Các anh chị cho em hỏi chút ạ:
Công ty em có mua 1 số hàng hóa trị giá trên 50tr. Nhưng công ty em lại chuyển tiền mặt 50tr vào tài khoản công ty của bên bán( ở phần nội dung phiếu chuyển tiền có ghi rõ là công ty em thanh toán tiền hàng cho công bên bán theo hợp đồng ...). Vậy em muốn hỏi là khoản 50tr mà bên em ra ngân hàng gửi bằng tiền mặt vào tk của công ty bên bán, thì bên em có được tính là chi phí hợp lệ khi kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ?Công ty bên bán đã chuyển hóa đơn GTGT cho công ty em rồi!
Em là kế toán mới ra trường, mong các anh chị giúp đỡ ạ.
Em xin cảm ơn!
TT 219: 3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).===> ko dc khấu trừ thuế đầu vào em nhé?
 
H

huybn258

Sơ cấp
13/6/14
20
1
3
Đà Nẵng
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Vâng ạ. Vậy nếu bây giờ bên bán xuất làm 3 hóa đơn cho bên em, mỗi hóa đơn trị giá dưới 20tr thì bên em vẫn được tính chi phí bình thường chứ ạ. Mà nếu vậy thì bên bán có bị ảnh hưởng gì không vậy ạ?
Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ!
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Vâng ạ. Vậy nếu bây giờ bên bán xuất làm 3 hóa đơn cho bên em, mỗi hóa đơn trị giá dưới 20tr thì bên em vẫn được tính chi phí bình thường chứ ạ. Mà nếu vậy thì bên bán có bị ảnh hưởng gì không vậy ạ?
Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ!
Xuất 3 HĐ <20tr nhớ là khác ngày, Bên bán ko ảnh hưởng gì em nhé?
 
H

huybn258

Sơ cấp
13/6/14
20
1
3
Đà Nẵng
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ!!!
 
Z

zuzutit

Thành viên thân thiết
4/6/13
424
33
28
hà nội
Ðề: Hóa đơn bán hàng trên 20tr

Cty mình có thuê vp, chi phí trả 1 lần là 60tr/6 tháng ( đã mua hoá đơn lẻ của cct rồi)/ 0 biết số tiền 60tr mình bắt buộc chuyển qua NH 0 nhỉ?
Với lại, công ty mình nhập khẩu hàng hoá, chi phí vận chuyển Fedex có ghi trong tờ khai , và mình nộp thuế rồi. Cuối tháng Fedex cho mình 1 hoá đơn tính cước, hđ đó trên 20tr thì có cần ck 0 ah?
Mọi ng giúp mình nhé.
 

Thành viên trực tuyến

  • k46h5dhtm
  • lalaminishow
  • datntktt
  • prokhong5
  • FlowerTalk
  • tibodinh

Xem nhiều

TEXT LINK