Đắng ký BHXH cho lao động đã có sổ BHXH

• Thread starter ngocgiau1812
  • Ngày gửi
N

ngocgiau1812

Sơ cấp
10/3/14
12
1
3
31
TPHCM
Mình muốn làm đăng ký BHXH cho nhân viên (cty mới thành lập) nhưng nhân viên họ đã có sổ BHXH rồi nhưng do nhiều lý do họ không có giữ sổ, bây giờ mình đăng ký BHXH cho họ thì mình đăng ký mới hay là đăng ký theo sổ sổ cũ của họ, nếu đăng ký theo số sổ cũ khi nộp hồ sơ có cần nộp sổ BHXH cũ không. Tại công ty mình HĐLĐ ký T3/2014 nhưng đến giờ mình chưa đăng ký BHXH mà giờ phải đợi họ kiếm sổ BHXH cũ nữa lâu lắm mình sợ trễ BHXH nó lại bắt làm giải trình. Theo các bạn thì mình phải làm sao đây nên đăng ký sổ mới cho họ hay là đăng ký sổ cũ. Làm ơn giúp mình với. Please!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN
Ðề: Đắng ký BHXH cho lao động đã có sổ BHXH

Nếu ko còn giữ được sổ cũ vì lý do nào đó thì ở đơn vị mới bạn nên đăng ký sỏ mới, khi nào người lao động cung cấp được sổ cũ bạn có thể làm thủ tục gộp sổ cho họ.

N

ngocgiau1812

Sơ cấp
10/3/14
12
1
3
31
TPHCM

Vậy mình sẽ đăng ký mới cho họ, cám ơn ban @ngoannguyenbg89 nhé

hthn88

hthn88

Guest
19/6/14
77
2
8
hcm

@ngocgiau1812: bạn có hồ sơ thủ tục đăng ký BHXH lần không ? Cho mình xin với được không ạ ? Mình mới làm lần đầu nên chưa biết thủ tục :(
Mình cảm ơn !

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Mình muốn làm đăng ký BHXH cho nhân viên (cty mới thành lập) nhưng nhân viên họ đã có sổ BHXH rồi nhưng do nhiều lý do họ không có giữ sổ, bây giờ mình đăng ký BHXH cho họ thì mình đăng ký mới hay là đăng ký theo sổ sổ cũ của họ, nếu đăng ký theo số sổ cũ khi nộp hồ sơ có cần nộp sổ BHXH cũ không. Tại công ty mình HĐLĐ ký T3/2014 nhưng đến giờ mình chưa đăng ký BHXH mà giờ phải đợi họ kiếm sổ BHXH cũ nữa lâu lắm mình sợ trễ BHXH nó lại bắt làm giải trình. Theo các bạn thì mình phải làm sao đây nên đăng ký sổ mới cho họ hay là đăng ký sổ cũ. Làm ơn giúp mình với. Please!!!!!!!

1. Bản hỏi lại người lao động có muốn gộp sổ cũ vào không? Nếu không thì báo mới hoàn toán ( thời gian đóng trước đây coi như mất)
2. Nếu muốn chuyển sổ cũ sang đóng tiếp: bạn cứ báo tăng bình thường có điền các thông tin sổ BH ( làm luôn - họ chưa yêu cầu sổ gốc luôn)
Còn về phía người lao động: bạn yêu cầu họ chốt sổ bên cty cũ, sau đó chuyển sổ sang bên này ( sổ gốc bên BH chỉ yêu cầu nộp khi bạn lamf chế độ hưởng thai sản, chốt sổ còn lại công ty giữ hoặc người lao động giữ - do quy định của từng công ty)

T

thuynatun

Guest
21/8/11
21
1
3
Ha Dong

@ngocgiau1812: Bạn phải yêu cầu những người lao động có sổ rồi cung cấp số sổ BHXH của họ để được tính tiếp thời gian đóng BHXH. Nếu bạn đóng mới thì họ sẽ bị mất thời gian đóng BHXH trước đây

N

ngocgiau1812

Sơ cấp
10/3/14
12
1
3
31
TPHCM

@luatcongdong Công ty cũ của họ đã giải thể nên không thể làm yêu cầu làm hồ sơ cấp lại sổ BHXH do mất thì phải làm sao hả bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA