Làm tờ khai điều chỉnh bổ sung bị sai, cách sửa như nào?

• Thread starter mariototo
  • Ngày gửi
M

mariototo

Guest
6/11/12
4
0
0
Hà Nội
ketoanhn.com
B nào biết giải đáp giúp mình với
Mình làm tờ khai điều chỉnh bổ sung quý 1 và đã nộp rồi, nhưng lại làm sai. Vì ghi chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ luôn vào tờ khai điều chỉnh bổ sung (lẽ ra phải ghi chỉ tiêu này vào tờ khai quý 2)
Bây giờ mình muốn làm lại để nộp thì làm như nào, vì giờ mình phát hiện mình kê thiếu 1 hoá đơn đầu vào.
Ai biết chỉ giúp mình, lên hỏi thuế thì bảo đọc thông tư 156 :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Làm tờ khai điều chỉnh bổ sung bị sai, cách sửa như nào?

Mình làm tờ khai điều chỉnh bổ sung quý 1 và đã nộp rồi, nhưng lại làm sai. Vì ghi chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ luôn vào tờ khai điều chỉnh bổ sung (lẽ ra phải ghi chỉ tiêu này vào tờ khai quý 2)
Bây giờ mình muốn làm lại để nộp thì làm như nào, vì giờ mình phát hiện mình kê thiếu 1 hoá đơn đầu vào.
Thì em cứ đọc đi? có gì thắc mắc hõi tiếp.

M

mariototo

Guest
6/11/12
4
0
0
Hà Nội
ketoanhn.com

Thì em cứ đọc đi? có gì thắc mắc hõi tiếp.

Đọc hiểu rùi thì hỏi làm gì. Mà bạn nhận làm kế toán thuế mà cg k trả lời giúp mình được trường hợp này à?
Ai biết chỉ giúp mình với, sắp hết hạn nộp quý r :(((((((

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Đọc hiểu rùi thì hỏi làm gì. Mà bạn nhận làm kế toán thuế mà cg k trả lời giúp mình được trường hợp này à?
Ai biết chỉ giúp mình với, sắp hết hạn nộp quý r :(((((((
Phải tự làm để rồi nhớ lâu bạn nhé? có gì ko hiểu thì hỏi chứ hỏi như bạn thì.........lên chuyển nghề thôi.

M

mariototo

Guest
6/11/12
4
0
0
Hà Nội
ketoanhn.com

Phải tự làm để rồi nhớ lâu bạn nhé? có gì ko hiểu thì hỏi chứ hỏi như bạn thì.........lên chuyển nghề thôi.
=)))) tôi thấy b mới nên chuyển nghề, làm dịch vụ kế toán mà trường hợp này cũng k biết để trả lời, vậy các doanh nghiệp rơi vào tay bạn thì thật là thảm
B k biết đọc hay k hiểu chút gì về kế toán vậy, tôi nói rõ ràng trường hợp mà b lại trả lời 'có gì ko hiểu thì hỏi chứ hỏi như bạn thì.........lên chuyển nghề thôi"
Tốt nhất nên bỏ cái chữ ký kia xuống đi nhé! T mới ra trường chưa va vấp nhiều, nhưng trả lời như b thì tôi mới thấy b k hề biết gì về kế toán. Đừng lấy cái comment chỉ để đi quảng cáo, mà quảng cáo cái chữ ký như thế với cái câu trả lời này thì thật xấu hổ

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Chào bạn Mario.
Diễn đàn là nơi trao đổi,chia sẻ kiến thức để cùng nhau tiến bộ.
Theo như mình theo diễn đàn bấy lâu nay thì thấy nghiaduc là một người rất nhiệt tình, rất sẵn sàng tư vấn và giải đáp khi bạn ấy biết.
Chỉ vì giúp nhau cùng tiến bộ, nên bạn phải biết rõ ban đang khó khăn gì, và bạn đã đổ công sức để tìm hiểu gi chưa, lúc ấy người khác trả lời bạn mới cảm thấy thuyết phục

M

mariototo

Guest
6/11/12
4
0
0
Hà Nội
ketoanhn.com

Chào bạn Mario.
Diễn đàn là nơi trao đổi,chia sẻ kiến thức để cùng nhau tiến bộ.
Theo như mình theo diễn đàn bấy lâu nay thì thấy nghiaduc là một người rất nhiệt tình, rất sẵn sàng tư vấn và giải đáp khi bạn ấy biết.
Chỉ vì giúp nhau cùng tiến bộ, nên bạn phải biết rõ ban đang khó khăn gì, và bạn đã đổ công sức để tìm hiểu gi chưa, lúc ấy người khác trả lời bạn mới cảm thấy thuyết phục
Chào b!
Mình vào diễn đàn cũng vì không biết mới hỏi, có thắc mắc mới vào hỏi chứ biết rồi thì vào đây hỏi làm gì
Nữa là mình đã trình bày rõ ở trên, k phải 1 vài câu mà phán xét này kia
Biết thì trả lời giúp, k biết thì thôi, có phải ai cũng gặp tình huống này đâu.Thông tư mình đã đọc và nếu đọc mà hiểu và xử lý được thì chắc chắn k lên đây thắc mắc
Khi t thật sự cần thì mới vào 4r đi hỏi, còn vào cm với mục đích quảng cáo cũng có nhiều cách chứ k phải cái cách k biết còn nói linh tinh thì t k chấp nhận được

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Mình làm tờ khai bổ sung theo tháng (cty mh nộp theo tháng) thì bình thường phải ghi số thuế tăng giảm ở tờ khai bổ sung -> ghi lý do ... ở tờ giải trình kèm theo
Khi làm tờ khai tháng thì ghi phần tăng giảm ở tờ khai tháng này để số thuế cuối kỳ khớp với thực tế (Vì số thuế kê khai được ghi nhận theo tờ khai chính thức thì phải)
Khi nộp thì nộp tờ khai thuế tháng này + tờ khai bổ sung đã lập
Chắc ăn hơn thì bạn có thể làm 1 bộ lên hỏi cán bộ quản lý thuế xem sao

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Chào b!
Mình vào diễn đàn cũng vì không biết mới hỏi, có thắc mắc mới vào hỏi chứ biết rồi thì vào đây hỏi làm gì
Biết thì trả lời giúp, k biết thì thôi, có phải ai cũng gặp tình huống này đâu.Thông tư mình đã đọc và nếu đọc mà hiểu và xử lý được thì chắc chắn k lên đây thắc mắc
Khi t thật sự cần thì mới vào 4r đi hỏi, còn vào cm với mục đích quảng cáo cũng có nhiều cách chứ k phải cái cách k biết còn nói linh tinh thì t k chấp nhận được

Chào bạn.
Tình huống của bạn cũng tương đối khó, nhưng thật ra nó chỉ làm bổ sung Lần 2 dựa trên Lần 1 mà thôi.
Thông thường cách làm như sau.
1. Làm BCT QI
2. Cảm thấy BCT QI làm bị sai, làm lại BCT QI, sẽ sinh ra bảng KBS-->dựa vào bảnh KHBS này mà quyết định điền số điều chỉnh vào chỉ tiêu [37], hay [38] ở QII.
3. Bạn cảm thấy BCT QI BS Lần 1 bị sai.Thì bạn làm tiếp BCT QI BS Lần 2 (nhớ bổ sung cho đầy đủ vào, Trong tờ khai ấy, Giá trị mua vào, thuế mua vào, Doanh thu bán ra, Thuế GTGT đầu ra, bạn điền cho chính xác vô).Sau khi nhấn ghi sẽ sinh ra bảng KHBS. Dựa vào bảng KHBS ấy mà sang QII điều chỉnh vào chỉ tiêu [37] hay [38] sau.
(P/S: Bạn dùng lời lẻ không được nhẹ nhàng chút thôi)

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Chào b!
Tôi có quảng cáo hay ko thì nhờ BQT diễn đàn này xét nhé bạn? Xin lỗi bạn chưa đủ tư cách nói vậy? @phuyen89 những bài viết dạng như vậy em ko trả lời.