Hướng dẫn nộp thuế TNDN theo tháng hay quý

• Thread starter dominhhieu
  • Ngày gửi
D

dominhhieu

Guest
5/7/14
2
0
0
10
nam dinh
Em mới đi làm nên còn chưa hiểu rõ lắm, mong mn giúp em với ạ. DN em kê khai thuế theo tháng, ví dụ trong quý 2 này thì thuế GTGT kê khai theo tháng, xong tháng nào nộp bảng kê cho cơ quan thuế, còn thuế TNDN thì vẫn làm theo quý bình thường phải ko ạ( 1 quý nộp 1 lần). em hiểu vậy có đúng ko mn?
và những doanh nghiệp nào kê khai thuế theo tháng hay quý, có văn bản nào nói rõ hơn thì anh chị cho em biết để tham khảo với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dichvuthanhnien

Guest
26/6/14
3
0
0
tphcm
Ðề: Hướng dẫn nộp thuế TNDN theo tháng hay quý

Ve thue TNDN thi nop theo qui nha ban

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Em mới đi làm nên còn chưa hiểu rõ lắm, mong mn giúp em với ạ. DN em kê khai thuế theo tháng, ví dụ trong quý 2 này thì thuế GTGT kê khai theo tháng, xong tháng nào nộp bảng kê cho cơ quan thuế, còn thuế TNDN thì vẫn làm theo quý bình thường phải ko ạ( 1 quý nộp 1 lần). em hiểu vậy có đúng ko mn?
và những doanh nghiệp nào kê khai thuế theo tháng hay quý, có văn bản nào nói rõ hơn thì anh chị cho em biết để tham khảo với ạ

Theo quy định, tờ khai thuế TNDN tạm tính nộp theo quý bạn nhé!
+ Tờ khai thuế TNDN quý theo mẫu số 01A/TNDN (đối với Doanh nghiệp thực hiện đầy đủ chế độ sổ sách hóa đơn và xác định được chi phí thực phát sinh của kỳ tính thuế.)
+ Tờ khai thuế TNDN quý theo theo mẫu số 01B/TNDN. ( Nếu doanh nghiệp không xác định được chi phí phát sinh thực tế)
* Thời hạn nộp Hồ sơ khai thuế và nộp thuế: Chậm nhất là ngày 30 (hoặc 31) tháng đầu tiên sau quý. VD: Quý 2/2014, hạn chậm nhất là 31/07/2014.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Khoản 3 Điều 12 Thông tư 156/2013/TT-BTC có ghi:
"Trong năm tính thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp chỉ được chọn một trong hai hình thức kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý ổn định cả năm theo mẫu 01A/TNDN hoặc 01B/TNDN. Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập hoặc năm trước bị lỗ thì phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý theo mẫu 01A/TNDN."

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA