Chứng từ hợp lệ.

  • Thread starter havuthi
  • Ngày gửi
H

havuthi

Sơ cấp
11/9/10
7
0
0
TPHCM
Các mem giúp mình với. Công ty mình là cty TNHH MTV, đang hợp tác làm ăn với Nhật. Đợt vừa rồi sếp mình có đi Úc tìm hiểu thị trường để mở rộng kinh doanh nhưng chưa ký hợp đồng. Vậy giờ mình phải làm thế nào để hóa đơn vé máy bay đó là chi phí hợp lệ- vé máy bay đến 45tr cơ. (vì mình nghe có ng nói nếu làm ăn thì phải có hợp đồng thì mới đc coi là chi phí hợp lệ). Mình có thể làm bản tường trình, nhờ bên Nhật đóng dấu xác nhận là có cử bên mình đi công tác được không?:director:
 
Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chứng từ hợp lệ.

Các mem giúp mình với. Công ty mình là cty TNHH MTV, đang hợp tác làm ăn với Nhật. Đợt vừa rồi sếp mình có đi Úc tìm hiểu thị trường để mở rộng kinh doanh nhưng chưa ký hợp đồng. Vậy giờ mình phải làm thế nào để hóa đơn vé máy bay đó là chi phí hợp lệ- vé máy bay đến 45tr cơ. (vì mình nghe có ng nói nếu làm ăn thì phải có hợp đồng thì mới đc coi là chi phí hợp lệ). Mình có thể làm bản tường trình, nhờ bên Nhật đóng dấu xác nhận là có cử bên mình đi công tác được không?:director:
Căn cứ khoản 1, điểm 2.8 khoản 2, Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 của Bộ Tài chính quy định các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
.........
Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển”.
Thanh toán chi phí vé máy bay cần chứng từ gì?
Hỏi: Sếp tôi đi công tác bằng máy bay của hãng hàng không Việt Nam Airline. Khi về sếp chỉ đưa cho một tờ A4. Trên đó ghi Hóa đơn-Phiếu thu tiền cước vận chuyển (liên 2). Hóa đơn này do đại lý của Vietnam Airlines xuất. Với tờ A4 đó đã đủ để được cho vào chi phí để tính thuế TNDN và kê khai hoàn thuế GTGT chưa?
Vụ Chính sách Thuế (Bộ Tài chính) trả lời như sau: Để được tính vào chi phí và kê khai thuế GTGT đầu vào, cần có chứng từ chứng minh rằng lãnh đạo công ty đi công tác như: Giấy đi đường, giấy cử lãnh đạo đi, đi về việc gì, kết quả là cái gì sau chuyến đi đó. Nhưng quan trọng hơn cả là cái cuống vé máy bay (Boarding Pass) vì đây là chứng từ vận chuyển chính xác nhất, chuẩn nhất chứng minh cho việc có bay đi, bay về. Cái hoá đơn đặc thù của hàng không kèm phiếu thu tiền mới chỉ là chứng từ mua vé máy bay thôi, chưa phải là chứng từ vận chuyển.
Với thuế GTGT, khi có tờ giấy A4 đó, các bạn có thể kê khai thuế GTGT đầu vào còn cuống vé khi nào đi sẽ cùng với giấy đi đường, bảng kê thanh toán, lúc đó mới hạch toán và kết chuyển chi phí tính thuế TNDN.
 
H

havuthi

Sơ cấp
11/9/10
7
0
0
TPHCM
Ðề: Chứng từ hợp lệ.

Cảm ơn @quynhhuong0291. Vậy có thể cho mình hỏi thêm, trường hợp của sếp mình đã có vé và thẻ lên máy bay rồi thì còn cần thêm gì nữa không? mình vẫn còn mù mờ vấn đề này. tks b
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chứng từ hợp lệ.

Cảm ơn @quynhhuong0291. Vậy có thể cho mình hỏi thêm, trường hợp của sếp mình đã có vé và thẻ lên máy bay rồi thì còn cần thêm gì nữa không? mình vẫn còn mù mờ vấn đề này. tks b
Bạn có thể bổ sung những loại giấy tờ chứng minh mục đích chuyến đi là nhằm tìm hiểu thị trường (Thư mời của đối tác, bản ghi nhớ, kết quả khảo sát sau chuyến đi, ....). cty bạn đang làm ăn với đối tác nhật nên khoản cp đó ko lo lắng đâu
 

Thành viên trực tuyến

  • NhatMaru
  • thongtinthethao

Xem nhiều

TEXT LINK