[Help] - Thông báo phát hành hóa đơn lần đầu theo thông tư 39

• Thread starter Kun3k
  • Ngày gửi
K

Kun3k

Guest
25/3/11
4
0
0
31
Hà Nội
Chào các bạn,

Cty mình là cty về Công nghệ thông tin, hiện nay đang muốn phát hành hóa đơn lần đầu.
Cty mình vốn điều lệ dưới 15 tỷ. Nhưng cuối năm 2013 mình có nộp mẫu 06 để gia hạn thời gian sử dụng hóa đơn 01. Mình có hỏi cán bộ thuế thì họ bảo cty mình được sử dụng hóa đơn 01
Nhưng đến giờ mình mới thông báo phát hành hóa đơn lần đầu. Mình có lên chi cục thuế nộp cái tờ thông báo phát hành hóa đơn ở phần mềm HTKK thì họ bảo phải làm theo thông tư 39.
Mình không phải kế toán nên không rõ thông tư 39 như thế nào? Và phải làm những gì.
Vậy mình muốn hỏi: Giờ công ty mình phát hành hóa đơn lần đầu thì phải làm những gì? Nộp những văn bản gì.
Mình đã in hóa đơn.

Rất mong nhận được ý kiến giúp đỡ của các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

m30.p30

Guest
Ðề: [Help] - Thông báo phát hành hóa đơn lần đầu theo thông tư 39

Nghĩa là ở cái ô vuông bên tay phải của b có ghi là theo Tt64-BTC bây giờ phải đổi lại là thông tư 39-BTC
mình sửa thôi vì HTKK chưa nâng cấp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

Kun3k

Guest
25/3/11
4
0
0
31
Hà Nội

@m30.p30 @mkhank4
Cảm ơn 2 bạn đã giúp đỡ. Mình muốn hỏi thêm:
Trong cái phần phụ lục của thông tư 39 nó là mẫu.
Bên mình nộp kê khai qua mạng, vậy dùng cái bản mẫu đó rồi thêm thông tin đc không? Và còn cái mã vạch thì sao? Vì mình không sửa đc file pdf của HTKK xuất ra được thì sửa cái chỗ thông tư ở ô bên phải như thế nào?

Sửa lần cuối:
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Mình nghĩ là các bác thuế không phải nói cái chổ mẫu theo TT 64 hay TT 39 đâu, mà là theo TT 39 thì DN trước khi phát hành hóa đơn lần đầu DN phải gởi văn bản đề nghị sử dụng hóa đơn đặt in và phải được cơ quan thuế quản lý trực tiếp đồng ý. Nếu chưa có thì DN chưa được thông báo phát hành hóa đơn.

K

Kun3k

Guest
25/3/11
4
0
0
31
Hà Nội

@ACC4RUM : Hôm em cầm cái tờ thông báo phát hành hóa đơn lên nộp. Thì chị quản lý thuế nhìn vào cái tờ thông báo đó thì bảo: em phải làm theo TT 39. Rồi nộp qua mạng. Chứ không thấy nói gì đến việc văn bản đề nghị sử dụng hóa đơn. Với lại em có nhờ ng bên thuế kiểm tra. thì đơn vị em thuộc diện đc sử dụng hóa đơn 01 rồi. Nên chỉ cần nộp thông báo phát hành.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Vậy thì cứ làm trân HTKK 3.2.3 rồi gởi quan mạng, sau 3 ngày mà không thấy thuế trả lời là được rồu, nhưng nhớ là phải sau 10 ngày kể từ ngày thông báo phát hành. HTKK do thuế cung cấp, phiên bản 3.2.3 chưa cập nhật TT 39 vào nên DN đành chịu thôi

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

@Kun3k do HTKK chưa cập nhật thông tư 39 do đó bạn vẫn làm trên htkk 3.2.3 thông tư 64 nộp qua mạng vẫn nhận. vì mẫu không thay đổi. mình đã nộp xong

M

m30.p30

Guest

Hôm trước mình đi nộp họ cũng yêu cầu thông tư 39, mình vẫn làm trên HTKK nhưng vẫn phải in ra để nộp cho thuế, nếu bên Thuế bên b đòi hỏi phải có mã thì phải nhờ người "đế chế" thôi, còn nếu không cần thì b cứ làm một bản k cần r đi nộp là được. :038:
Chúc b may mắn. :)

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

@Kun3k do HTKK chưa cập nhật thông tư 39 do đó bạn vẫn làm trên htkk 3.2.3 thông tư 64 nộp qua mạng vẫn nhận. vì mẫu không thay đổi. mình đã nộp xong
Ở CCT thuế Hà Đông. Nộp được qua mạng rồi, nhưng những ai ra CCT mới có thông báo là những bản đã nộp đều không được chấp nhận. Và phải làm theo mẫu theo TT39 để truyền nộp bạn ạ.

xuanvinh

xuanvinh

Sơ cấp
19/10/04
45
5
8
Quế Sơn, Quảng Nam

Bạn đã đặt in hóa đơn, như vậy những thủ tục trước khi đặt in bạn đã làm đầy đủ vì nếu không bên in hóa đơn sẽ không in cho bạn đâu.
Bây giờ khi Thông báo phát hành hóa đơn, cơ quan Thuế yêu cầu bạn phải làm theo Thông tư 39. Theo mình thì:
- Thông báo PH hóa đơn bạn làm theo mẫu của Thông tư 39/2014/TT-BTC (Mẫu số 3.5 Phụ lục 3)
- Số lượng phát hành: Bạn căn cứ nhu cầu sử dụng hóa đơn của mình (ước tính số lượng sẽ sử dụng) từ 3 đến 6 tháng để Thông báo phát hành- Theo Điều 9 của Thông tư 39/2014/TT-BTC
Không nên đưa số lượng phát hành quá nhiều (mặc dù đã in rồi). Sau này hết số lượng đã Thông báo phát hành thì mình lại ra Thông báo phát hành tiếp!
Thân mến!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA