chi lương vào TK 641 có được ko?

• Thread starter thanhTam
  • Ngày gửi
T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Xin chào các anh các chi và các bạn góp ý giúp toi một vấn đề
Hiện giờ tôi đang làm kế toán tại một Cty CP , cty tôi làm đại lý cấp I cho một cty VPP A hàng tháng cty tôi nhập hàng về và phân ra làm 4 bộ phận bán hàng nhỏ và hàng tháng các bộ phận đó tự thuê thêm nhân viên về bán hàng và vận chuyển , thu tiền và bộ phận đó tự chi trả lương cho các NV ,cuối tháng một người phụ trách các bộ phận đómang các chi phí về cty, và hiện nay tôi vẫn băn khoănko biết chi phí đó có cho được vào TK 641 ko? (trong ĐKKD cty tôi là một DN vừa và nhỏ) và hàng tháng bên cty A vẫn trích chi trả bên tôi một số hoa hồng nhất định nên tôi muốn lấy số hoa hồng đó chi trả cho các NV bán hàng trực tiếp đó có được ko?
rất mong được sự góp ý và chia sẻ từ các anh ,chi , các bạn sớm
Thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Sao ko có một bạn nào góp ý giúp tôi sao ?

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
thanhTam nói:
Xin chào các anh các chi và các bạn góp ý giúp toi một vấn đề
Hiện giờ tôi đang làm kế toán tại một Cty CP , cty tôi làm đại lý cấp I cho một cty VPP A hàng tháng cty tôi nhập hàng về và phân ra làm 4 bộ phận bán hàng nhỏ và hàng tháng các bộ phận đó tự thuê thêm nhân viên về bán hàng và vận chuyển , thu tiền và bộ phận đó tự chi trả lương cho các NV ,cuối tháng một người phụ trách các bộ phận đómang các chi phí về cty, và hiện nay tôi vẫn băn khoănko biết chi phí đó có cho được vào TK 641 ko? (trong ĐKKD cty tôi là một DN vừa và nhỏ) và hàng tháng bên cty A vẫn trích chi trả bên tôi một số hoa hồng nhất định nên tôi muốn lấy số hoa hồng đó chi trả cho các NV bán hàng trực tiếp đó có được ko?
rất mong được sự góp ý và chia sẻ từ các anh ,chi , các bạn sớm
Thank
Bạn hạch toán vào TK641 đi. Nếu chi phí quá nhỏ thì bạn gộp vao TK642 cũng được. Khi đó bạn làm hợp đồng và hạch toán lương trả cho nhân viên bán hàng trực tiếp qua TK334.
Công ty bạn nhận làm đại lý thì hoa hồng đại lý là doanh thu của bạn sao lại trích để trả cho nhân viên bán hàng trực tiếp nhỉ? (vì lương của họ đã tính vào TK641 rồi mà.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
cảm ơn bạn hungktbb nhé
công ty mình đúng là hưởng hoa hồng trên doanhthu nhưng công ty muốn chi trả trực tiếp cái số hoa hồng đó cho những nhân viên phụ trách về bên bán hàng VPP nếu mình cho số lương đó vào 642 thì quá nhiều sợ thuế ko chấp nhận , nên mình muốn chuyển sang 641 có được ko?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mọi khoản lương và chi trả có tính chất lương cần phải thể hiện qua TK 334 trước khi phân bổ vào các hạng mục chi phí tương ứng. Tất nhiên là cuối cùng chi phí nhân công thuê ngoài mà bạn nói cụ thể ở trên sẽ phải được hạch toán vào TK 641, nhưng ở đây, nội dung quan trọng hơn hình thức: Các thủ tục chứng thực việc thuê ngoài nhân công, chi trả lương thuê ngoài, các quy định nội bộ của công ty về quyền thuê người lao động bên ngoài bổ sung của các bộ phận bán hàng như bạn nói. Thiếu những thứ đó thì bạn có hạch toán vào TK 641 cũng bằng không.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
thanhTam nói:
cảm ơn bạn hungktbb nhé
công ty mình đúng là hưởng hoa hồng trên doanhthu nhưng công ty muốn chi trả trực tiếp cái số hoa hồng đó cho những nhân viên phụ trách về bên bán hàng VPP nếu mình cho số lương đó vào 642 thì quá nhiều sợ thuế ko chấp nhận , nên mình muốn chuyển sang 641 có được ko?

Vẫn lại bị hiểu sai rồi, hình thức không quan trọng bằng nội dung, bạn có hạch toán vào khỏan chi phí nào và ở đâu mà cùng nội dung thì vẫn sẽ bị xem xét. Bán đại lý là công việc bán dịch vụ, tỷ trọng chủ yếu của khâu dịch vụ là lương, có thể chiếm tới 60% lãi gộp, bạn yên tâm. Vấn đề là đầy đủ tài liệu chứng minh sự hợp lý của khỏan chi lương trên.

M

muội ngoan

Guest
12/4/06
7
0
0
Đà Nẵng
Các anh chị cho em hỏi là trong QĐ48 đâu có TK 641 đâu, chỉ có 642-Chi phí quản lý Kinh doạnh thôi mà.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
cảm ơn các bạn nhiều , mình nghĩ chi phí gì cũng phải có chứng từ hợp lý rồi,
các bạn ai còn co ý kiến gì thì tham gia với tui nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA