Phát hiện Hóa đơn ghi chênh lệch?

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Hiện nay chúng em đang rà xoát lại tất cả mọi chứng từ thủ tục liên quan đến việc QT sắp tời,tuy nhiên trong quá trình kiểm tra em phát hiện ra một hóa đơn mua vào có phần tiền chênh lệch tăng (Ba liên ko thống nhất) với hóa đơn gốc của đơn vị trước kia chúng em đã lấy hóa đơn. (Doanh nghiệp này hiện nay vẫn hoạt động bình thường). Em đang rất lo ko biết phải xử lý vụ này ra sao. Chị kế toán trước làm hiện nay đã nghỉ nên em cũng kobiết phải hỏi chị ấy ssao về cái hóa đơn này.
Anh chị có thể giúp em đc ko? Em sẽ phải làm gì? Bên thuế có phát hiện ra ko và nếu có thì có sao ko?
Em đang rất lo lắng!:wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
lehoa_tcd nói:
Hiện nay chúng em đang rà xoát lại tất cả mọi chứng từ thủ tục liên quan đến việc QT sắp tời,tuy nhiên trong quá trình kiểm tra em phát hiện ra một hóa đơn mua vào có phần tiền chênh lệch tăng (Ba liên ko thống nhất) với hóa đơn gốc của đơn vị trước kia chúng em đã lấy hóa đơn. (Doanh nghiệp này hiện nay vẫn hoạt động bình thường). Em đang rất lo ko biết phải xử lý vụ này ra sao. Chị kế toán trước làm hiện nay đã nghỉ nên em cũng kobiết phải hỏi chị ấy ssao về cái hóa đơn này.
Anh chị có thể giúp em đc ko? Em sẽ phải làm gì? Bên thuế có phát hiện ra ko và nếu có thì có sao ko?
Bạn nên nhanh chong lien hệ với bênbán huỷ hoá đơn này đi, thuế bay giờ ko như ngày xưa đâu thời đại công nghệ nên hoc tra HĐ và phát hiện rất tốt đó, mà sử phạt cho vấn đề này cũng rất nặng nên bạn sử lý càng nhanh càng tốt nha

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
lehoa_tcd nói:
Hic, tài nhỉ! Người mua chỉ nhận mỗi cái liên 2 thôi mà biết được 3 liên không thống nhất???!!! :wall: :wall: :wall: Ví như đơn vị kia cho kiểm tra đối chiếu từng hóa đơn 1... hic... Đơn vị kia rỗi hơi thật đấy!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Bạn làm công văn đề nghị xác minh hóa đơn gởi cơ quan thuế (nơi quản lý đơn vị bán hóa đơn cho c.ty bạn), ND: ghi rõ tên, đ.chỉ, MST người bán, SHiệu HĐ, số HĐ, ngày hđ, Số tiền trên hđ, trong đó số tiền thuế GTGT.
- Có được tờ XM HĐ về rồi tính tiếp. Làm ngay đi. ok

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
lehoa_tcd nói:
Chào LeHoa,
Bạn nói như thế có phải là liên 1 có số tiền nhỏ hơn liên 2 mà cty bạn đang giữ phải không?Nếu đúng như thế thì bên xuất hóa đơn cho bạn sẽ bị xử phạt về lãnh vực thuế(hóa đơn chênh lệch) theo nghị định 100/2004/NĐ-CP đó.Còn về cty mình thì sẽ không bị phạt gì đâu,chỉ phải làm cam kết cho tờ hóa đơn đó thôi(cam kết về tính xác thực của cty mình khi nhận tờ hóa đơn đó,nghĩa là cty bạn mua đúng với số tiền và hàng hóa giống như phần nội dung ở đơn vị bên kia bán cho cty mình).
Còn về vấn đề hủy hóa đơn thì cũng được nhưng quan trọng là bạn có hủy được hay không thôi(tùy thuộc vào bên kia).

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Có đúng như vậy ko Tiger2774? Nếu vậy thì em yên tâm rùi. May quá. Tuy nhiên em cũng vẫn hơi hơi lo ,một chút.Vì sao? Cũng chẳng biêt! Em thấy có người nói bị phạt nặng lắm. Nên cũng ko biết ra sao. Ko biết có văn bản nào quy định về việc cụ thể này ko nhỉ?
Ai có cho em với.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
lehoa_tcd nói:
Có đúng như vậy ko Tiger2774? Nếu vậy thì em yên tâm rùi. May quá. Tuy nhiên em cũng vẫn hơi hơi lo ,một chút.Vì sao? Cũng chẳng biêt! Em thấy có người nói bị phạt nặng lắm. Nên cũng ko biết ra sao. Ko biết có văn bản nào quy định về việc cụ thể này ko nhỉ?
Ai có cho em với.
Tiger nói đúng đấy. Nếu khi kiểm tra bị phát hiện mà mình chứng minh được việc mua - bán và thanh toán là có thật thì bên mình không bị phạt gì cả. Còn đối với đơn vị phát hành hóa đơn sẽ bị phạt, tùy theo mức độ vi phạm mà có mức phạt cụ thể (theo điều 14 chương 3 của Nghị định 89/2002/NĐ-CP)

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Không phạt theo 89 đâu Sơn ah,chỉ phạt theo theo 100 thôi.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
chẳng cần đâu bạn cứ thông báo với cơ quan thuế là bị thất lạc mất cái hóa đơn ấy, tính ra chỉ bị phạt mất 200k. hihi làm biên bản hủy làm chi cho mất công kekekee

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Không phạt theo 89 đâu Sơn ah,chỉ phạt theo theo 100 thôi.
Vi phạm về chứng từ hóa đơn thì bị xử lý theo Nghị định 89, nếu chứng từ hóa đơn đó dẫn đến việc trốn thuế thì bị xử lý theo Nghị định 100.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA