TK 4211 và 4212

• Thread starter Bluesky09
  • Ngày gửi
B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
Các bạn cho hỏi vào đầu năm mình muốn chuyển số dư của 4212 sang 4211 thì có phải định khoản không hay cứ tự động đổi số dư đầu kỳ của 2 TK này.

Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Không phải đâu bạn ạh, khi sang năm tài chính mới thì bạn phải phân phối lợi nhuận của năm trước, như vậy trên tài khoản 4212 sẽ không còn số dư nữa:
chẳng hạn: Nợ Tk 4212:/Có TK 414,415...
Thân!

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Dang Tien Thanh nói:
Không phải đâu bạn ạh, khi sang năm tài chính mới thì bạn phải phân phối lợi nhuận của năm trước, như vậy trên tài khoản 4212 sẽ không còn số dư nữa:
Thân!

Thế nếu sếp tớ bảo lãi ít quá, cứ để sang năm tới nhiều 1chút thì phân phối cả thể, cứ treo ở đó thì sao? Tớ vẫn để số dư từ 2004 bình thường mà.

S

Song Huong

Cao cấp
Dang Tien Thanh nói:
Thân!
Việc trích lập các quỹ, phân phối lợi nhuận tuỳ thuộc vào quyết định của Hội đồng quản trị/ Hội đồng thành viên. Đối với doanh nghiệp nhà nuớc thì còn tuỳ thuộc vào các qui định tài chính hiện hành. Thường thì tài khoản 4212 sẽ có số dư vào cuối năm.

Tài khoản 421 phải hạch toán chi tiết kết quả hoạt động kinh doanh của từng năm tài chính (năm trước và năm nay), đầu năm tài chính, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận năm trước.
Nếu lãi, ghi:
Nợ 42112/ có 4211.

Nếu lỗ, ghi:
Nợ 42111/ có 4212.

Thân

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Song Huong nói:
Việc trích lập các quỹ, phân phối lợi nhuận tuỳ thuộc vào quyết định của Hội đồng quản trị/ Hội đồng thành viên. Đối với doanh nghiệp nhà nuớc thì còn tuỳ thuộc vào các qui định tài chính hiện hành. Thường thì tài khoản 4212 sẽ có số dư vào cuối năm.

Tài khoản 421 phải hạch toán chi tiết kết quả hoạt động kinh doanh của từng năm tài chính (năm trước và năm nay), đầu năm tài chính, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận năm trước.
Nếu lãi, ghi:
Nợ 42112/ có 4211.

Nếu lỗ, ghi:
Nợ 42111/ có 4212.

Thân
anh ơi! Cám ơn anh nhiều, em cũng đang thắc mắc vấn đề này, Em lần đầu làm BCTC mà. Gặp bài của anh mừng wá:drummer: :drummer:
Oái, anh ơi em chưa hiểu lắm.
Anh ơi, các bút toán trên là anh đang đứng ở năm nào để hạch toán, em vẫn chưa hiểu.:wall: :wall:
Nếu 2006 cty em lỗ thì sao hạch toán (em không đăng ký chuyển lỗ chẳng hạn) hix. :wall:
Em chưa hiểu "năm nay" là năm được lập BCTC hay là sao ạ???
Còn "năm trước" là năm liền trước với năm lập BCTC???
Em không hiểu "năm trước" và năm nay---->>> không hiểu tại sao bút toán
" Nợ 4212/4211: lãi
Và N4211/4212: lỗ"
giúp em với

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
ken nói:
Nếu 2006 cty em lỗ thì sao hạch toán (em không đăng ký chuyển lỗ chẳng hạn) hix. :wall:
Em chưa hiểu "năm nay" là năm được lập BCTC hay là sao ạ???
Còn "năm trước" là năm liền trước với năm lập BCTC???
Em không hiểu "năm trước" và năm nay---->>>
Xét trường hợp trên.
Lợi nhuận chưa phân phối năm nay: là lợi nhuận chưa phân phối của năm 2006.
Lợi nhuận năm trước: là lợi nhuận các năm trước năm tài chính hiện hành 2007.

Kết chuyển lợi nhuận năm nay sang lợi nhuận năm trước: Đầu năm tài chính 2007, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay (2006) sang lợi nhuận năm trước (các năm truớc năm tài chính hiện hành 2007).

ken nói:
không hiểu tại sao bút toán
" Nợ 4212/4211: lãi
Và N4211/4212: lỗ"
giúp em với
Nếu kết quả kinh doanh trong năm là lãi, tài khoản 4212 có số dư có. Đầu năm tài chính mới, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận năm trước, ghi:
Nợ 42112/ có 4211

Nếu kết quả kinh doanh trong năm lỗ, tài khoản 4212 có số dư nợ. Đầu năm tài chính mới, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận năm trước, ghi:
Nợ 42111/ có 4212

ken nói:
anh ơi! Cám ơn anh nhiều, em cũng đang thắc mắc vấn đề này, Em lần đầu làm BCTC mà. Gặp bài của anh mừng wá:drummer: :drummer:
Oái, anh ơi em chưa hiểu lắm.
Anh ơi, các bút toán trên là anh đang đứng ở năm nào để hạch toán, em vẫn chưa hiểu.:wall: :wall:
Các bút toán trên đang đứng năm tài chính hiện hành (trường hợp trên là đầu năm 2007).

Thân

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Song Huong nói:
Xét trường hợp trên.
Lợi nhuận chưa phân phối năm nay: là lợi nhuận chưa phân phối của năm 2006.
Lợi nhuận năm trước: là lợi nhuận các năm trước năm tài chính hiện hành 2007.

Kết chuyển lợi nhuận năm nay sang lợi nhuận năm trước: Đầu năm tài chính 2007, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay (2006) sang lợi nhuận năm trước (các năm truớc năm tài chính hiện hành 2007).

Nếu kết quả kinh doanh trong năm là lãi, tài khoản 4212 có số dư có. Đầu năm tài chính mới, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận năm trước, ghi:
Nợ 42112/ có 4211

Nếu kết quả kinh doanh trong năm lỗ, tài khoản 4212 có số dư nợ. Đầu năm tài chính mới, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận năm trước, ghi:
Nợ 42111/ có 4212

Các bút toán trên đang đứng năm tài chính hiện hành (trường hợp trên là đầu năm 2007).

Thân
Anh ơi, cám ơn anh nhiều, em đã hiểu rồi ạ.
Chúc anh một ngày làm việc hiểu quả:drummer: :drummer:

L

le vo tho hanh

Guest
17/11/11
1
0
0
42
tp.hcm
tai khoan 4212

tài khoản 4212 (ln chưa phân phối năm nay) để kết chuyd9uo77oc5 tài khoản nàym ình phải cộng số tiền từ tài khoản nào vây?
Các bạn giúp minh 2 với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA