Tin nóng hổi, tin nóng hổi

• Thread starter sau
  • Ngày gửi
S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Hồi nãy mới qua bên cơ quan thuế nộp tờ TTNDN và em có đề cập đến vấn đề chuyển lỗ.Nhưng mấy ngài ở bển nói khôn được và mấy ngài phán rằng muốn đăng ký chuyển lổ phải theo mốc thời gian liên tục phải chuyển từ 2007...20..(không quá 5 năm)
Chuyện là thế này cty em muốn chuyển lỗ (năm 2005+2006)sang năm 2008. Vì năm 2007 theo dự kiến sẽ lời to(Cty được miễn thuế TNDN 2 năm 2006+2007) GĐ không muốn mất đi số tiền hời năm 2007 này và muốn chuyển số lỗ đó sang 2008 để sau này còn bù trừ lỗ. Hãy cho em ý kiến về vấn đề này theo cơ quan thuế hay theo giám đốc

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Giám đốc của bạn tính như vậy là đúng 100% đấy. Nhưng khi gởi KH chuyễn lỗ bạn gởi kèm QĐ được miễn thuế 2 năm (foto). Các "anh thuế" hay "bắt bí" mấy DN mới ra lò đấy nha.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
ngã ba đường không biết theo ai?

Bạn à,tuy cty được miễn thuế TNDN nhưng chưa có quyết định mình cũng có nói với cơ quan thuế về vấn đề này rồi nhưng mấy ngài bảo chỉ cần có công văn của công ty gởi cho họ là đuợc rồi,và thế là từ hồi thành lập cty cho đến nay là như thế đấy bạn à.Cách giải quyết ra sao đây?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn cứ nộp lỳ, không nhận thì hỏi khéo vì sao không nhận. Yêu cầu họ ký và ghi lý do không nhận lên tờ đăng ký kế hoạch chuyển lỗ. Làm công văn giải trình gửi lên cục thuế hỏi tiếp. Bạn dám làm vậy không???

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
sau nói:
Mình có gang to lắm nhưng không dám làm vậy rồi, khổ ghê có cách nào hay hơn không mọi người

Kế hoạch chuyển lỗ do đơn vị tự chọn, nhưng không được chuyển lỗ quá 5 năm từ năm phát sinh lỗ. Cán bộ thuế không cho đăng ký thì đúng là làm khó bạn rồi, bạn có thể đưa văn bản ra cho họ xem.

Có cách cho bạn đây: bạn cứ đăng ký chuyển lỗ vào năm 2007 với số lỗ phân bổ cho năm 2007 là 1đồng, còn lại các năm khác tùy theo ý bạn:mrstraetz Thế sẽ không làm ảnh hưởng đến lợi ích của đơn vị mà...... đáp ứng được đòi hỏi của cán bộ thuế đang thừa hành pháp luật.

R

ruouvang

Guest
30/11/06
23
0
0
Ho Chi Minh
Theo tôi được biết thì không được chuyển lỗ, nếu lãi năm nào sẽ nộp năm đó, còn nếu lỗ liên tiếp 5 năm thì sẽ làm đăng kí để giảm vốn kinh doanh. Bạn có thể điện trực tiếp đến số :9330610~1 để biết thêm chi tiết.
--------------------------------------------

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

Song Huong

Cao cấp
sau nói:
Hồi nãy mới qua bên cơ quan thuế nộp tờ TTNDN và em có đề cập đến vấn đề chuyển lỗ.Nhưng mấy ngài ở bển nói khôn được và mấy ngài phán rằng muốn đăng ký chuyển lổ phải theo mốc thời gian liên tục phải chuyển từ 2007...20..(không quá 5 năm)
Chuyện là thế này cty em muốn chuyển lỗ (năm 2005+2006)sang năm 2008. Vì năm 2007 theo dự kiến sẽ lời to(Cty được miễn thuế TNDN 2 năm 2006+2007) GĐ không muốn mất đi số tiền hời năm 2007 này và muốn chuyển số lỗ đó sang 2008 để sau này còn bù trừ lỗ. Hãy cho em ý kiến về vấn đề này theo cơ quan thuế hay theo giám đốc
Theo hướng dãn tại điểm 4.b, cv 11684/BTC-TCT của TCT, ngày 16 tháng 9 năm 2005 thì doanh nghiệp được đăng ký chuyển lỗ vào bất kỳ năm tài chính nào trong thời hạn được chuyển lỗ (không quá 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ).

Thân

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
ruouvang nói:
Theo tôi được biết thì không được chuyển lỗ, nếu lãi năm nào sẽ nộp năm đó, còn nếu lỗ liên tiếp 5 năm thì sẽ làm đăng kí để giảm vốn kinh doanh. Bạn có thể điện trực tiếp đến số :9330610~1 để biết thêm chi tiết.

Bạn nên nghiên cứu lại TT128/2004 để biết thêm chi tiết............, không thể phát biểu theo cảm tính như thế được.

Phụ lục 01 ban hành kèm theo TT128/2004 là cái mà BTC đã ban hành để các doanh nghiệp chuyển lỗ.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nếu Cty bạn làm đăng ký chuyển lỗ tù năm bị lô đến năm nhận chuyển lỗ là đc. Nếu CB thuế ko đồng ý cho chuyển lỗ bạn hỏi rõ lý do vì sao ko cho chuyển lỗ. Và bạn cú mang văn bản về việc chuyển lỗ kèm theo nhé. Cty mình trc đây họ cũng nói là ko đc chuyển lỗ nhung mình cú nọp đăng ký chuyển lỗ miễn có dấu nhận của cục thuế là đc. Sau đó mình vẫn chuyển lỗ bình thường đấy. Bên thuế họ bị khoán thu thuế nên họ ko muốn cho mình chuyển lỗ nhung họ chỉ dám nói chú ko dám trả lời = văn bản đâu. Làm vấn đề này bạn cú đọc kỹ luật và khi lên thuế bạn phải tụ tin thì mói ko bị bắt nạt. Chúc bạn thành công.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
bạn muốn được miễn thuế TNDN phải có Quyết định chuyển từ DNNN lên Cty CP; Quyết định hưởng ưu đãi miẽn thuế TNDN do Sở KH & ĐT cấp; ngànhnghể kinh doanh chính của bạn phải thuọc nhóm A hoặc nhóm B để miễn giảm thuế hay ko nữa..... :sleep:

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
ruouvang nói:
- Bạn nói thế thì tôi không hình dung bạn phải là một kế toán thực thụ chưa nữa, những gì mình chưa biết thì có thể học hỏi thêm bạn nhé ....

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ruouvang nói:
--------------------------------------------
Bạn muốn giúp đỡ và chia sẻ với mọi người hay muốn quảng cáo thu phí tư vấn??????

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Đúng là mình không biết nên dựa cột mà nghe, giờ cho mình hỏi kinh nghiệm của các bậc cao nhân chút nhe! Mình lần đầu làm BCTC nên còn nhiều rất nhiều điều chưa biết lắm. Cty mình thành lập tháng 11/2005 nên BCTC năm 2005 đã có lỗ, mà kế toán trước không làm kế hoạch chuyển lỗ nên năm nay mình không biết làm, và nếu làm thì mình chuyển lỗ năm 2005 và 2006 qua năm 2007 như vậy có được không? và trong phụ lục 1 có 2 mục ( mục I va II) mình ghi mục nào? Mọi người chỉ giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Đúng là mình không biết nên dựa cột mà nghe, giờ cho mình hỏi kinh nghiệm của các bậc cao nhân chút nhe! Mình lần đầu làm BCTC nên còn nhiều rất nhiều điều chưa biết lắm. Cty mình thành lập tháng 11/2005 nên BCTC năm 2005 đã có lỗ, mà kế toán trước không làm kế hoạch chuyển lỗ nên năm nay mình không biết làm, và nếu làm thì mình chuyển lỗ năm 2005 và 2006 qua năm 2007 như vậy có được không? và trong phụ lục 1 có 2 mục ( mục I va II) mình ghi mục nào? Mọi người chỉ giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều
Mới thành lập từ tháng 11/05 mà đã làm BCTC cho 2005 rồi hả, sao mà siêng thế. Phải tay mình thì mình đã để gộp vào 2006 rồi làm 1 thể

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA