Hướng dẫn kê khai thuế khi chưa làm thông báo phát hành hóa đơn?

• Thread starter onlyoume
  • Ngày gửi
O

onlyoume

Sơ cấp
16/3/13
23
0
1
TPHCM
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi trường hợp công ty mình thành lập vào ngày 20.06.2014, trong tháng 6 đã có phát sinh doanh thu bán hàng nhưng chị kế toán chưa làm thông báo phát hành hóa đơn thì giờ mình có phải làm báo cáo thuế T06 không? nếu có thì mình điền gì vào chỗ ký hiệu và seri hóa đơn, ngày phát hành?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hướng dẫn kê khai thuế khi chưa làm thông báo phát hành hóa đơn?

Chào cả nhà!
Cho mình hỏi trường hợp công ty mình thành lập vào ngày 20.06.2014, trong tháng 6 đã có phát sinh doanh thu bán hàng nhưng chị kế toán chưa làm thông báo phát hành hóa đơn thì giờ mình có phải làm báo cáo thuế T06 không? nếu có thì mình điền gì vào chỗ ký hiệu và seri hóa đơn, ngày phát hành?
Bán hàng xuất HĐ vậy lên bạn phải làm thông báo phát hành hóa đơn. Bạn nhìn vào tờ HĐ của bên bạn rồi ghi mẫu, sêri... Ngày Phát hành phải trước ngày bạn bắt đầu sử dụng là 5 ngày bạn nhé?

nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội

Chưa thông báo thì làm j có cái mà báo cáo chứ.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào cả nhà!
Bc thuế T6 bạn vẫn phải làm đầy đủ, mặc dù bạn đã bán hàng nhưng vì bạn chưa làm thông báo phát hành hoá đơn nên bạn chưa được phép xuất hoá đơn ( những hoá đơn (nếu có) xuất trước khi có thông báo phát hành hoá đơn đều là những hoá đơn bất hợp pháp, nếu đã lở xuất cần thu hồi để hủy), do đó chưa có căn cứ để xác định Doanh thu trên bc thuế trong trường hợp này, nếu ko có thì bạn cứ để trống, bạn cần tranh thủ làm thông báo phát hành hoá đơn đi để sau đó 5 ngày mới xuất hoá đơn cho k/hàng đc

Sửa lần cuối:
O

onlyoume

Sơ cấp
16/3/13
23
0
1
TPHCM

Bc thuế T6 bạn vẫn phải làm đầy đủ, mặc dù bạn đã bán hàng nhưng vì bạn chưa làm thông báo phát hành hoá đơn nên bạn chưa được phép xuất hoá đơn ( những hoá đơn (nếu có) xuất trước khi có thông báo phát hành hoá đơn đều là những hoá đơn bất hợp pháp, nếu đã lở xuất cần thu hồi để hủy), do đó chưa có căn cứ để xác định Doanh thu trên bc thuế trong trường hợp này, nếu ko có thì bạn cứ để trống, bạn cần tranh thủ làm thông báo phát hành hoá đơn đi để sau đó 5 ngày mới xuất hoá đơn cho k/hàng đc

Mình chưa xuất cái hóa đơn nào cả, do bán lẻ nên KH không lấy hóa đơn, thường cuối tháng mình sẽ xuất 1 hóa đơn gộp. Ý mình muốn hỏi là mình vẫn gửi báo cáo thuế với bảng kê bán ra không có số liệu gì cả hay là bảng kê bán ra có số liệu doanh thu nhưng bỏ trống các cột ký hiệu, seri, ngày hóa đơn ah?
Còn thông báo phát hành hóa đơn mình đã làm cách đây 3 ngày rồi, vẫn chưa đến ngày hiệu lực sử dụng nhưng do hết hạn kê khai thuế T06 rồi nên mình chỉ hỏi cách kê khai thuế thế nào thôi

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mình chưa xuất cái hóa đơn nào cả, do bán lẻ nên KH không lấy hóa đơn, thường cuối tháng mình sẽ xuất 1 hóa đơn gộp. Ý mình muốn hỏi là mình vẫn gửi báo cáo thuế với bảng kê bán ra không có số liệu gì cả hay là bảng kê bán ra có số liệu doanh thu nhưng bỏ trống các cột ký hiệu, seri, ngày hóa đơn ah?
Còn thông báo phát hành hóa đơn mình đã làm cách đây 3 ngày rồi, vẫn chưa đến ngày hiệu lực sử dụng nhưng do hết hạn kê khai thuế T06 rồi nên mình chỉ hỏi cách kê khai thuế thế nào thôi
Chưa viết tờ nào thì có cái gì mà khai hả e? bỏ trống các nội dụng em nhé

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

_Căn cứ để bạn kê vào bảng kê bán ra là các hoá đơn bán ra, hiện thời vì bạn chưa xuất cái hoá đơn nào nên bảng kê bán ra bạn sẽ ko có số liệu gì cả (Doanh thu của bạn sẽ ko có).
_Bạn nói "Mình chưa xuất cái hóa đơn nào cả, do bán lẻ nên KH không lấy hóa đơn, thường cuối tháng mình sẽ xuất 1 hóa đơn gộp", đây là sai lầm nhiều bạn hay mắc phải dẫn đến bị cơ quan thuế xử phạt vì lỗi "Xuất hoá đơn ko đúng thời điểm", để mình giải thích tại sao lại như thế, đối với k/hàng ko lấy hoá đơn sẽ có 2 trường hợp:
Nếu Tổng giá trị thanh toán từ 200k trở lên thì mỗi k/hàng bạn sẽ xuất một hóa đơn ngay sau khi bán hàng
Nếu Tổng giá trị thanh toán nhỏ hơn 200k thì bạn ko cần phải xuất hoá đơn riêng ,có thể đến cuối ngày (chứ ko phải cuối tháng) bạn sẽ tổng hợp tất cả các trường hợp này lên một bảng kê, và bạn sẽ xuất hoá đơn theo bảng kê đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA