Viết hoá đơn cho nhà cung cấp phần khuyến mãi được hưởng

  • Thread starter myyen9999
  • Ngày gửi
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Công ty em mua bán dầu nhớt và được hưởng phần khuyến mãi từ nhà cung cấp. Cho em hỏi, tại sao phải viết hóa đơn đầu ra cho nhà cung cấp khi được hưởng KM, nội dung là "Tiền hỗ trợ khuyến mãi theo thỏa thuận….", (Trên thỏa thuận chỉ cam kết mình phải mua của nhà cung cấp bao nhiêu hàng). Sau đó nhà cung cấp sẽ chuyển trả theo HĐ này. Em đang thắc mắc là tại sao phải viết hóa đơn khi được khuyến mãi ah? Các bậc cao nhân tiền bối giúp e nhé. Xin cảm ơn rất nhiều.
 
quoctrieutien

quoctrieutien

Sơ cấp
21/9/13
23
0
1
nơi ấy bình yên
Ðề: Viết hoá đơn cho nhà cung cấp phần khuyến mãi được hưởng

Công ty em mua bán dầu nhớt và được hưởng phần khuyến mãi từ nhà cung cấp. Cho em hỏi, tại sao phải viết hóa đơn đầu ra cho nhà cung cấp khi được hưởng KM, nội dung là "Tiền hỗ trợ khuyến mãi theo thỏa thuận….", (Trên thỏa thuận chỉ cam kết mình phải mua của nhà cung cấp bao nhiêu hàng). Sau đó nhà cung cấp sẽ chuyển trả theo HĐ này. Em đang thắc mắc là tại sao phải viết hóa đơn khi được khuyến mãi ah? Các bậc cao nhân tiền bối giúp e nhé. Xin cảm ơn rất nhiều.
Từ ngữ nhiều khi được dùng không phản ánh đúng bản chất của nghiệp vụ => dẫn đến xử lý sai.
- Nếu chính xác là tiền HỖ TRỢ bán hàng thì sẽ không xuất hóa đơn, bên chi tiền lập chứng từ chi, bên thu tiền lập chứng từ thu là ok,
- Nếu là cty mình thực hiện khuyến mãi thay cho nhà cung cấp thì lúc này cty mới xuất hóa đơn GTGT có tính thuế đầu ra.

Em tham khảo TT 129/2013 nè: (màu đỏ: ko xuất hóa đơn, màu xanh: xuất hóa đơn)
Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.
Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.
....
Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định.
....
Ví dụ 15: Công ty cổ phần Sữa ABC có chi tiền cho các nhà phân phối (là tổ chức, cá nhân kinh doanh) để thực hiện chương trình khuyến mại (theo quy định của pháp luật về hoạt động xúc tiến thương mại), tiếp thị, trưng bày sản phẩm cho Công ty (nhà phân phối nhận tiền này để thực hiện dịch vụ cho Công ty) thì khi nhận tiền, trường hợp nhà phân phối là người nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ lập hóa đơn GTGT và tính thuế GTGT theo thuế suất 10%, trường hợp nhà phân phối là người nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì sử dụng hóa đơn bán hàng và xác định số thuế phải nộp theo tỷ lệ (%) trên doanh thu theo quy định.
 
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Ðề: Viết hoá đơn cho nhà cung cấp phần khuyến mãi được hưởng

Nhưng a ơi, tại sao phần hỗ trợ mình được nhận mà mình lại đi viết HĐ ngược lại cho NCC thì NCC mới chuyển cho mình phần đó dzậy a? Trên hóa đơn cũng thể hiện phần thuế đầu ra 10% của mình. Khó hiểu ghê.
 
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Ðề: Viết hoá đơn cho nhà cung cấp phần khuyến mãi được hưởng

Ui em đã hỉu rồi. Cảm ơn a QUOCTRIEUTIEN.
 

Thành viên trực tuyến

  • Đinh Hà
  • Đào Võ
  • Phạm Thành Đạt
  • hoaithu9x
  • kimanh1303
  • chieusangngockhoi
  • hanoilink
  • ACC4RUM
  • van tran 1994
  • Bích Võ

Xem nhiều

TEXT LINK