Hỏi về kê khai thuế đối với doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài

• Thread starter devilbs
  • Ngày gửi
D

devilbs

Sơ cấp
2/3/11
7
0
1
34
Hà Nội
Xin chào các anh chị và các bạn, mình có một vấn đề này mà nghĩ mãi chưa thông, kính nhờ các anh chị em gỡ rối giúp
Tình hình là công ty mình là Cty 100% vốn đầu tư nước ngoài (Nhật Bản), ngành nghề sản xuất thương mại đồ gỗ ở tỉnh, thành lập từ tháng 07/2013 tới nay đủ điều kiện 12 tháng có số thuế GTGT phải nộp âm theo thông tư 219 nên có nguyện vọng hoàn thuế GTGT
Sau khi có được giấy phép chứng nhận đầu tư mình mới kê khai, hạch toán các chi phí phát sinh
Về khai thuế GTGT mình khai theo mẫu 01/GTGT hàng tháng như thông thường, tuy nhiên khi nộp hồ sơ thuê cán bộ cục thuế có nói thế này:
''Do công ty bạn là công ty vốn đầu tư nước ngoài, có giấy chứng nhận đầu tư, nên trong giai đoạn đầu tư phải khai thuế theo mẫu 02/GTGT, nay đề nghị về khai lại giai đoạn đầu tư rồi làm lại hồ sơ hoàn thuế mang nộp''
Mình nghĩ trong đầu chưa thông lắm, vì theo mình: Tờ khai 02/GTGT là tờ khai sử dụng trong trường hợp người nộp thuế có dự án đầu tư mới, phát sinh thuế đầu vào nhưng chưa phát sinh thuế đầu ra thì kê khai riêng cho dự án đầu tư. Trường hợp này công ty mình thành lập từ dự án đầu tư của công ty Nhật Bản, công ty mình là công ty SXKD bình thường, là ''người nộp thuế'' nhưng đâu có ''dự án đầu tư'' nào mới đâu, nghĩ thế nhưng mình không nói gì, chỉ ''vâng, đề mình về xem xét bổ sung'' :038:
MÌnh có hỏi thêm là tính tới thời điểm nào thì đc coi là kết thúc giai đoạn đầu tư, thì cán bộ thuế có trả lời ko rõ lắm như là khi nào mua máy móc thiêt bị SX thì là vào giai đoạn SXKD :016:
Sau khi tìm hiểu mãi vẫn chưa ra yêu cầu của cán bộ nằm trong văn bản nào, mạo muội lên đây nhờ anh chị em khai sáng, cám ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

devilbs

Sơ cấp
2/3/11
7
0
1
34
Hà Nội
Ðề: Hỏi về kê khai thuế đối với doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài

Đã hai ngày nhưng vẫn chưa có lời gợi ý nào, rắc rối quá đi :-S

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bạn xem chi tiết tại Điều 16 TT 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Thuế GTGT v/v hoàn thuế GTGT. Trong đó nêu rõ từng TH được hoàn thuế GTGT , TH ko được hoàn, có kèm theo ví dụ.

D

devilbs

Sơ cấp
2/3/11
7
0
1
34
Hà Nội

Bạn xem chi tiết tại Điều 16 TT 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Thuế GTGT v/v hoàn thuế GTGT. Trong đó nêu rõ từng TH được hoàn thuế GTGT , TH ko được hoàn, có kèm theo ví dụ.
Cám ơn chị, về điều kiện hoàn thuế thì em không có thắc mắc gì cả ạ, chỉ là về vấn đề: Công ty có vốn đầu tư nước ngoài, sử dụng giấy chứng nhận đầu tư (không phải giấy đăng ký kinh doanh) thì trong giai đoạn đầu tư phải kê khai giống như trường hợp công ty có các dự án đầu tư mới (sử dụng mẫu 02/GTGT), chị có thể chỉ giúp em lời của cán bộ thuế này nằm trong văn bản nào được không ạ, em đã cố gắng tìm mà không có :(
1 vấn đề nữa nếu có thể chị có thể giúp em về các dấu hiệu phân chia giai đoạn đầu tư và đi vào sản xuất kinh doanh được không ạ, em cám ơn rât nhiều!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Trong giai đoạn đầu tư (với các dự án(, chưa ps doanh thu thì mới dùng mẫu 02/GTGT. Còn lại thì không.

D

devilbs

Sơ cấp
2/3/11
7
0
1
34
Hà Nội

Trong giai đoạn đầu tư (với các dự án(, chưa ps doanh thu thì mới dùng mẫu 02/GTGT. Còn lại thì không.
Vâng, em cũng hiểu như vậy nên mới thắc mắc, theo lời cán bộ thuế thì là do công ty em thành lập từ dự án đầu tư của Nhật nên áp dụng, theo em thì đây là dự án của công ty mẹ bên Nhật chứ có phải dự án của Công ty mình đâu, nhưng cán bộ thuế nói vậy thì em đang tính làm theo vậy, đã gọi điện hỏi lại lần nữa cho chắc mà vẫn không thay đổi gì :(

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Vâng, em cũng hiểu như vậy nên mới thắc mắc, theo lời cán bộ thuế thì là do công ty em thành lập từ dự án đầu tư của Nhật nên áp dụng, theo em thì đây là dự án của công ty mẹ bên Nhật chứ có phải dự án của Công ty mình đâu, nhưng cán bộ thuế nói vậy thì em đang tính làm theo vậy, đã gọi điện hỏi lại lần nữa cho chắc mà vẫn không thay đổi gì :(
Bạn bảo các bác là CTy em hoàn VAT chứ có phải CTY mẹ em hoàn VAT đâu, mắc mớ gì nhau, anh nào đầu tư thì cứ đầu tư còn mình là DN hoạt động sxkd bình thường - ko có hoạt động đầu tư dự án thì thôi chứ. Nhiều khi phép vua thua lệ làng, âu là muốn hoàn thuế VAT nhanh cứ phải nghe theo các bác và phải có BÁC chỉ đường chỉ lối nữa bạn nhé.

D

devilbs

Sơ cấp
2/3/11
7
0
1
34
Hà Nội

Bạn bảo các bác là CTy em hoàn VAT chứ có phải CTY mẹ em hoàn VAT đâu, mắc mớ gì nhau, anh nào đầu tư thì cứ đầu tư còn mình là DN hoạt động sxkd bình thường - ko có hoạt động đầu tư dự án thì thôi chứ. Nhiều khi phép vua thua lệ làng, âu là muốn hoàn thuế VAT nhanh cứ phải nghe theo các bác và phải có BÁC chỉ đường chỉ lối nữa bạn nhé.
Em cũng muốn nói thế lắm chị ạ, cơ mà ko dám :D, thế là bảo cán bộ chỉ giúp em cái văn bản hướng dẫn thì cán bộ bảo ở j mà khoản 3, điều 18 ấy đấy, lúc nào rảnh chị tìm gửi cho (chắc nói tới thông tư 219), em nghe thế nản quá nên chỉ biết cám ơn
Vụ hoàn thuế em cũng đã sẵn sàng nhờ BÁC dẫn đường chỉ lối rồi ạ, không có thì lại mù mịt mà chết :049:

B

btkent

Guest
17/9/09
9
0
1
TP. HCM
Chào các anh/ chị,
Anh/ chị vui lòng giúp em một chút được không ạ? Em mới vào làm cho một cty 80% vốn nước ngoài. Cty đã có giấy chứng nhận đầu tư, em đang bối rối vì không biết giấy tờ pháp lý đầy đủ của cty bao gồm những gì, thủ tục liên quan đến thuế, đăng ký thuế (mã số trên giấy chứng nhận đầu tư có phải là mã số thuế của cty không ạ? ^^), ....v....v...
Em thì em hiểu cái vụ khai thuế cho dự án đầu tư mới và cả vụ BÁC dẫn đường lên gặp cơ quan thuế nhờ đọc được trao đổi kinh nghiệm của anh/ chị ở trên rồi và chia sẻ với anh/ chị đó là "niềm vinh dự" chung khi "được" đi cùng BÁC lên gặp cơ quan thuế nên rất đồng cảm với các anh/ chị!^^
Em cảm ơn sự giúp đỡ của anh/ chị rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA