Chi phí thuê nhà không có hóa đơn

  • Thread starter thanhluu116
  • Ngày gửi
T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
Về chi phí hợp lý hợp lệ:
Cty có thuê nhà ( nhà của tư nhân ) cho người NN ở. TRước đây chủ nhà vẫn mua hóa đơn của cục thuế cho cty. Nhưng hiện nay chủ nhà lên mua hóa đơn thì các bác bên thuế nói là không phải mua hóa đơn nữa. Vậy có đúng không ? theo thông tư nào vậy? nếu không cần hóa đơn thì chứng từ gồm những gì để đảm bảo chi phí này hợp lý?
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,058
20
38
34
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Chi phí thuê nhà không có hóa đơn

Về chi phí hợp lý hợp lệ:
Cty có thuê nhà ( nhà của tư nhân ) cho người NN ở. TRước đây chủ nhà vẫn mua hóa đơn của cục thuế cho cty. Nhưng hiện nay chủ nhà lên mua hóa đơn thì các bác bên thuế nói là không phải mua hóa đơn nữa. Vậy có đúng không ? theo thông tư nào vậy? nếu không cần hóa đơn thì chứng từ gồm những gì để đảm bảo chi phí này hợp lý?
Bạn tìm đọc TT 78 nhé? Trong đó đã ghi rõ phần nội dung bạn hỏi
 
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Chi phí thuê nhà không có hóa đơn

Điểm 2.4, Điều 6, Thông tư 78/2014:
"2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:
- Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
- Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;
- Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;
- Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;
- Mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;
- Mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm)."
 
mkhank4

mkhank4

Điều hành viên
Thành viên BQT
3/5/13
260
84
28
32
cantho
Ðề: Chi phí thuê nhà không có hóa đơn

THEO CÔNG VĂN 2466/TCT
-Tại điểm a, khoản 2, Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Quản lý thuếhướng dẫn:
"a.2)Cá nhân, nhóm cá nhân cư trú có thu nhập từ kinh doanh khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế như sau.' . . .
- Cá nhân, nhóm cá nhân có thu nhập từ cho thuê tài sản khaithuế theo hướng dẫn tại Điều 22 Thông tư này. "
-Tại Công văn số 2270/TCT-CS ngày 18/6/2014 của Tổng cục Thuế về hướng dẫn vềchính sách thuế đối với hộ, cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê hướngdẫn:
"Căncứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, trường hợp hộ, cá nhân không kinh doanhcó tài sản cho thuê như cho thuê nhà làm văn phòng, cho thuê nhà, đất làm địađiểm đặt trạm phát sóng . . . mà tiền cho thuê hàng năm từ một trăm triệu đồngtrở xuống thuộc đối tương không chịu thuế GTGT, cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ theo hướng dẫn tạikhoản 1, Điều 12 Thông tư số 64/2013/TT-BTC và khoản 1 Điều 13 Thông tư số39/2014/TT-BTC, cơ sở đi thuêphải sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo quy định của phápluật về thuế TNDN kèm theo hợp đồng thuê địa điểm và chứng từ thanh toán để làmchứng từ hạch toán chi phí được trừ khi xác đinh thu nhập chịu thuế TNDN. "
 

BQT trực tuyến

  • Truong Nguyen
    Truong Nguyen
    Vạn sự tùy duyên

Thành viên trực tuyến

  • Truong Nguyen
  • huyenanh18982
  • hoaiminh86836

Xem nhiều