Thủ tục ban đầu cho người lao động của doanh nghiệp mới thành lập

• Thread starter duyenkt11091
  • Ngày gửi
D

duyenkt11091

Guest
22/7/14
2
0
1
Bắc Giang
Doanh nghiệp mình thành lập tháng 6/2014

Vậy mình phải làm thủ tục gì về phía người lao động với sở lao động không ạ?

mòi người giúp mình mới mình chưa làm bao giờ mà bây giờ chả có ai hướng dẫn!

thank cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Thủ tục ban đầu cho người lao động của doanh nghiệp mới thành lập

Có tuyển LĐ thì làm HĐLĐ, sau đó lên phòng Lao động đăng ký tăng LĐ, thang lương bảng lương. Xong bên LĐ thì chạy qua đăng ký Bảo hiểm cho nhân viên. :D

V

VanAnhCT

Sơ cấp
11/7/14
18
0
0
Việt Nam

Bên mình thì bắt thành lập công đoàn nếu CTY trên 5 người kể cả GĐ nữa đấy, nhưng ngặt nỗi GĐ bên mình không chịu thành lập Công đoàn nên mới rắc với rối đây chứ

H

hangnguyen2404

Sơ cấp
15/8/11
9
0
1
39
hung yen

Đối với công ty TNHH.
Lập Sổ đăng ký thành viên – nếu là Công ty TNHH (nội dung chủ yếu: Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty; Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh đối với thành viên là tổ chức; Giá trị vốn góp tại thời điểm góp vốn và phần vốn góp của từng thành viên; thời điểm góp vốn; loại tài sản góp vốn, số lượng, giá trị của từng loại tài sản góp vốn; Chữ ký của thành viên là cá nhân hoặc của người đại diện theo pháp luật của thành viên là tổ chức; Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp của từng thành viên)
II. Chuẩn bị hồ sơ với cơ quan thuế
1. Biên bản cuộc họp Hội đồng thành viên hoặc Hội đồng quản trị về việc bổ nhiệm ai làm Giám đốc/ Tổng giám đốc
2. Quyết định bổ nhiệm giám đốc, chủ tịch HĐTV
3. Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng hay người phụ trách kế toán (nếu là Kế toán trưởng thì phải có chứng chỉ kế toán trưởng).
4. CMND bản sao y có công chứng của Giám đốc và Kế toán (mang theo bản chính của GĐ để đối chiếu)
5. Biên bản làm việc ban đầu với doanh nghiệp (khi bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì Người đại diện sẽ đến Chi cục thuế tại nơi mà Doanh nghiệp bạn có trụ sở, nơi đây sẽ soạn biên bản làm việc ban đầu với bạn, bạn sẽ được giữ 1 bản, xem như xong bước đăng ký hồ sơ thuế ban đầu, bạn có thể tiến hành công việc kế toán bình thường).

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bên mình thì bắt thành lập công đoàn nếu CTY trên 5 người kể cả GĐ nữa đấy, nhưng ngặt nỗi GĐ bên mình không chịu thành lập Công đoàn nên mới rắc với rối đây chứ
Đv dn siêu bé tí thì công đoàn chỉ là hình thức mà thôi, mình chỉ làm trên giấy tờ cho có, bạn hãy giải thích cho GĐ hiểu, thực tế nó cũng ko hoạt động gì, cái lợi là hàng tháng phải nộp KPCD ít đi, so với những DN ko thành lầp CĐ do đc trích để lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA