Thay đổi hình thức sổ sách kế toán

• Thread starter KetoanPhamNguyen
  • Ngày gửi
K

KetoanPhamNguyen

Sơ cấp
22/7/14
5
0
0
TP.HCM
Chào các bạn!
Cho mình hỏi chút xíu, công ty mình thành lập từ tháng 1/2014. Do trước đây không có kế toán trưởng nên mình nhờ bên dịch vụ thành lập công ty làm, và bên họ tự đăng ký là sử dụng sổ sách theo quyết định 15, và dùng phần mềm kế toán của bên họ luôn. Sáu tháng đầu năm bên mình chưa có phát sinh nên k vấn đề j, nhưng bây giờ có phát sinh nên bắt đầu in sổ. Nhưng mà mình xem thông tin thì công ty nhỏ sử dụng sổ sách theo quyết định 48, vậy thì lúc đăng ký vậy có bị sai k? thêm nữa là do bên mình k còn sử dụng dịch vụ của công ty thành lập nữa, nên k có sử dụng phần mềm đã đăng ký mà dùng excel, chị mình nói là đi đăng ký lại nhưng mình thấy là hình như mỗi lần đăng ký phải sử dụng cho năm luôn, vậy giờ mình đăng ký lại có được k? Và đăng ký như thế nào.
Mấy bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với, cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Thay đổi hình thức sổ sách kế toán

Chào các bạn!
Cho mình hỏi chút xíu, công ty mình thành lập từ tháng 1/2014. Do trước đây không có kế toán trưởng nên mình nhờ bên dịch vụ thành lập công ty làm, và bên họ tự đăng ký là sử dụng sổ sách theo quyết định 15, và dùng phần mềm kế toán của bên họ luôn. Sáu tháng đầu năm bên mình chưa có phát sinh nên k vấn đề j, nhưng bây giờ có phát sinh nên bắt đầu in sổ. Nhưng mà mình xem thông tin thì công ty nhỏ sử dụng sổ sách theo quyết định 48, vậy thì lúc đăng ký vậy có bị sai k? thêm nữa là do bên mình k còn sử dụng dịch vụ của công ty thành lập nữa, nên k có sử dụng phần mềm đã đăng ký mà dùng excel, chị mình nói là đi đăng ký lại nhưng mình thấy là hình như mỗi lần đăng ký phải sử dụng cho năm luôn, vậy giờ mình đăng ký lại có được k? Và đăng ký như thế nào.
Đối với các DN vừa và nhỏ, lúc mới thành lập , cơ quan thuế sẽ mặc định cho DN thực hiện chế độ kế toán theo QĐ48, nếu muốn thực hiện chế độ kế toán theo QĐ 15 thì DN phải làm công văn thông báo cho cơ quan thuê và dịch vụ thuế bên bạn đã thực hiện đúng theo yêu cầu này, bây giờ bên bạn chỉ sd pm Excel để làm sổ sách kế toán thì chọn mẫu sổ sách theo QĐ15 mà làm, còn nếu bạn muốn đăng ký lại chế độ kế toán theo QĐ 48 thì bạn phải đợi đến Tháng 1/2016 bạn mới đc phép đăng ký lại

levanton

levanton

Cao cấp

Chào các bạn!

Theo qui định thi như bạn quynhhuong0291 nêu, Tuy nhiên Công ty bạn chưa phát sinh gì, nếu cần bạn làm văn bản xin đổi từ 01/01/2014 để sau này thuận lợi trong việc lập BCTC, vì BCTC theo QĐ 48 đơn giản hơn, ít biểu mẫu hơn QĐ 15..

K

KetoanPhamNguyen

Sơ cấp
22/7/14
5
0
0
TP.HCM

Cám ơn 2 bạn @quynhhuong0291@levanton nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA