V/v ghi bán hàng qua điện thoại trên liên 1&3.

• Thread starter mitvn
  • Ngày gửi
M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi
Tình hình là do đặc thù gần như 100% hoá đơn cty mình xuất ra đều ko đc người mua ký trực tiếp, trên liên 1 và 3 mình ghi (hoặc đóng dấu) "bán hàng qua điện thoại" còn liên 2 bỏ trống để khách họ tự ký phần người mua hàng. Tại vì khách yêu cầu ghi rõ cả phần tên người mua hàng nên mình có thói quen bỏ trống liên 2 cho họ ký. Như vậy có vấn đề gì ko ACE ơi, hay bắt buộc phải đồng nhất cả 3 liên nhỉ ?
Thanks

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: V/v ghi bán hàng qua điện thoại trên liên 1&3.

Thông tư 319/2014-TT-BTC
Điều 16. Lập hóa đơn
"2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn. Khi lập hóa đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX...."

--> 3 liên phải đồng nhất, chứ sao lại mỗi liên ghi 1 kiểu nhỉ? :)

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Quy định thì vẫn là quy định. Nhưng để ứng dụng vào thực tế thì kế toàn phải biến hóa đi thôi

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

Quy định thì vẫn là quy định. Nhưng để ứng dụng vào thực tế thì kế toàn phải biến hóa đi thôi
=> Để kiểm tra được tính đồng nhất cũng hy hữu hen! Mà chắc không A thuế nào rảnh đến mức mần cái mô rứa...

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

Nếu không còn gì để soi thì cán bộ thuế sẽ để ý đến cái đó đấy hehe....
=> Thế thì tốn chi phí cafe, trà nước cho các bac trong 1 năm thui....hehe

M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi

Thông tư 319/2014-TT-BTC
Điều 16. Lập hóa đơn
"2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn. Khi lập hóa đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX...."

--> 3 liên phải đồng nhất, chứ sao lại mỗi liên ghi 1 kiểu nhỉ? :)

mình cũng hiểu là nếu đồng nhất đc thì quá tốt. Nhưng có khách hàng của mình kế toán bên họ yêu cầu bắt buộc phải ghi cả dòng tên người mua hàng, và người đó sẽ phải ký vào chỗ nguời mua hàng. Do đặc thù hàng hóa (phần mềm, dịch vụ) đều là mua bán từ xa nên mình chỉ gửi liên 2 cho họ, nếu muốn họ ký thì phải vác cả quyển hóa đơn đến cty họ rất bất tiện. Đó chính là lý do liên 1&3 mình dóng dấu bán hàng qua điện thoại, còn liên 2 bên khách hàng thì lại có chữ ký :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA