Cách hạch toán hàng tồn kho

• Thread starter ntthanhthao1891987
  • Ngày gửi
N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
:017:
mọi người có thể giúp em trường hợp này với !! Em mới làm nên lúng túng quá!!
Công ty em mua hàng, đầu vào trên hoá đơn : Ngũ cốc - đvt: kg
hàng mua về, bên em phân ra thành các túi nhỏ để bán.Có các túi:200g, 500g
Hoá đơn bán ra em xuất: ngũ cốc loại 200g, đơn vị tính: túi
------> em xuất hoá đơn như vậy đúng không ạ?
------> Bây giờ em không biết hạch toán như thế nào trên sổ sách đối với hàng mua vào theo kg ( em hạch toán vào tài khoản nào?),
-------> rồi bán theo túi, làm sao mà tính được giá vốn???????, các chi phí bao bì để đóng túi đưa vào tài khoản nào?
sắp báo cáo quý rùi.... mọi người cứu em với!!!
Em cảm ơn:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
18
42
Bắc Ninh
Ðề: Cách hạch toán hàng tồn kho

Trường hợp của Bạn không phức tạp đâu, có điều Bạn nên nêu chi tiết rõ hơn để mọi người tư vấn cho chính xác.
- đối với trường hợp bạn mua hàng dưới dạng Kg rồi bán dưới dạng túi (xuất hóa đơn theo túi) là hoàn toàn bình thường.
- Nếu đơn vị bạn chỉ đơn giản là nhân công đóng gói vào các Túi 200g, 500g mà không có thêm quá trình chế biến nào. Tức là hàng hóa mua về bạn không phải qua chế biến hoặc 1 giai đoạn nào nữa mà mang ra đong vào từng túi rồi bán thôi. Thì trong trường hợp này bạn chỉ đặt thêm mã hàng hóa dưới dạng túi thôi. Tức là bạn xuất kho dưới dạng Kg rồi nhập kho dưới dạng Túi. Và trong trường hợp này Chi phí nhân công đóng gói, túi nilong, vv... chỉ là chi phí bán hàng thôi. Do vậy giá vốn nhập kho Bạn tính theo giá vốn nhập kho của Ngũ cốc dưới dạng Kg.
- Còn nếu trường hợp phải gia công chế biến thêm thì việc tính giá thành sẽ phức tạp hơn thôi.
Thân.

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Cách hạch toán hàng tồn kho

:017:
mọi người có thể giúp em trường hợp này với !! Em mới làm nên lúng túng quá!!
Công ty em mua hàng, đầu vào trên hoá đơn : Ngũ cốc - đvt: kg
hàng mua về, bên em phân ra thành các túi nhỏ để bán.Có các túi:200g, 500g
Hoá đơn bán ra em xuất: ngũ cốc loại 200g, đơn vị tính: túi
------> em xuất hoá đơn như vậy đúng không ạ?
------> Bây giờ em không biết hạch toán như thế nào trên sổ sách đối với hàng mua vào theo kg ( em hạch toán vào tài khoản nào?),
-------> rồi bán theo túi, làm sao mà tính được giá vốn???????, các chi phí bao bì để đóng túi đưa vào tài khoản nào?
sắp báo cáo quý rùi.... mọi người cứu em với!!!
Em cảm ơn:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Trong phiếu xuất bạn ghi rõ túi trọng lượng. Trong số chi tiết và thẻ kho bạn ghi số lượng theo kg, cùng với đơn vị tính của hàng hóa theo hóa đơn mua và phiếu nhập kho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA