công thức tìm và trừ nợ....giúp em với

• Thread starter tanduy
  • Ngày gửi
T

tanduy

Guest
22/12/06
12
0
1
42
TP.HCM
Do em mới làm quen với kế toán và không rành mấy về excel , mong các anh chị có thể giúp em tìm công thức tìm và trừ nợ.
Em đang làm ktoán công nợ chuyên cung cấp hàng cho các siêu thị trong thành phố vì vậy trong ngày bên em phát sinh rất nhiều hóa đơn cho những KH khác nhau . Khi đến cuối tháng thì KH có thanh toán cho bên em với số tiền khá lớn , em không biết số tiền đó trả cho hóa đơn nào , nếu dùng vlookup thì em biết rồi nhưng em không biết làm cách nào khi xem chi tiết các hóa đơn phát sinh thì biết hóa đơn nào trả rồi còn cái nào chưa trả . Mong các anh chị giúp em lập công thức này với .

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
tanduy nói:
Do em mới làm quen với kế toán và không rành mấy về excel , mong các anh chị có thể giúp em tìm công thức tìm và trừ nợ.
Em đang làm ktoán công nợ chuyên cung cấp hàng cho các siêu thị trong thành phố vì vậy trong ngày bên em phát sinh rất nhiều hóa đơn cho những KH khác nhau . Khi đến cuối tháng thì KH có thanh toán cho bên em với số tiền khá lớn , em không biết số tiền đó trả cho hóa đơn nào , nếu dùng vlookup thì em biết rồi nhưng em không biết làm cách nào khi xem chi tiết các hóa đơn phát sinh thì biết hóa đơn nào trả rồi còn cái nào chưa trả . Mong các anh chị giúp em lập công thức này với .
Oh, theo mình thì bạn nên theo dõi công nợ theo người mua hàng chứ không nên chi tiết theo từng hóa đơn, tự nhiên lại làm khó cho mình làm gì! Và khi đó bạn dùng Sumif để tính tổng công nợ, cũng như theo dõi công nợ còn lại.

Sửa lần cuối:
T

tanduy

Guest
22/12/06
12
0
1
42
TP.HCM
ý em không phải vậy , do bên em p/s rất nhiều hóa đơn , khi KH thanh toán nhiều khi ko theo thứ tự từng hóa đơn , có khi trả hóa đơn đầu tiên và HĐ cuối cùng . Em chỉ muốn các anh chị chỉ dùm em sử dụng công thức nào mà khi nhìn vào danh sách các HĐ p/s của KH đó thì biết cái nào trả rồi cái nào chưa trả để còn biết HĐ nào đến hạn nữa chứ

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
tanduy nói:
ý em không phải vậy , do bên em p/s rất nhiều hóa đơn , khi KH thanh toán nhiều khi ko theo thứ tự từng hóa đơn , có khi trả hóa đơn đầu tiên và HĐ cuối cùng . Em chỉ muốn các anh chị chỉ dùm em sử dụng công thức nào mà khi nhìn vào danh sách các HĐ p/s của KH đó thì biết cái nào trả rồi cái nào chưa trả để còn biết HĐ nào đến hạn nữa chứ
Mã khách hàng| Ngày thanh toán |....|Số tiền mua/Trả(*)|...|Cột phụ để lập công thức xem HD nào chưa thanh toán

Khi khách hàng mua thì cột (*) nhập số dương (+)
Khi khách hàng thanh toán thì cột (*) nhập số âm (-)
Bạn dùng Auto Filter để lọc theo Mã khách hàng.
Dùng hàm Subtotal để tính tổng (Trong Excel 2003 hàm này tính có thể tính tổng theo các hàng Visible mà thôi)
Còn để biết HD nào chưa thanh toán thì dùng công thức ở cột phụ. Nếu không muốn in cột phụ thì "Hồ biến nó đi (Hide)".

Còn muốn liệt kê các khách hàng đang nợ thì Subtotal
Còn muốn biết khách hàng nào đến nợ thì phải dùng cột phụ

Lê Văn Duyệt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA