Nhập khẩu hàng phi mậu dịch

• Thread starter huongmon
  • Ngày gửi
H

huongmon

Sơ cấp
30/7/13
7
0
0
Hải Dương
Xin chào tất cả mọi người!
Mình có một thắc mắc muốn nhờ mọi người tư vấn. Mình có NK 6 vòng bi bằng phi mậu dịch.
- 6 vòng x 99.27 USD = 595.62 (giá trị trên invoice). bình thường NK thì thuế NK là 3% và nhân với giá trị invioce là ra giá trị nhập khẩu.
- Nhưng trong tờ khai phi mậu dịch này họ lại cộng thêm 357.34 USD thành 952.96 USD x 21.036 x 3% = 601.000. Vậy tại sao lại cộng thêm 357.34 USD rồi mới nhân ra thuế NK?
Hàng này mình nhập về và xuất bán bình thường được đúng không? Vẫn hạch toán như bán hàng phải vậy không?
Mong nhận được tư vấn của mọi người.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Nhập khẩu hàng phi mậu dịch

Xin chào tất cả mọi người!
Mình có một thắc mắc muốn nhờ mọi người tư vấn. Mình có NK 6 vòng bi bằng phi mậu dịch.
- 6 vòng x 99.27 USD = 595.62 (giá trị trên invoice). bình thường NK thì thuế NK là 3% và nhân với giá trị invioce là ra giá trị nhập khẩu.
- Nhưng trong tờ khai phi mậu dịch này họ lại cộng thêm 357.34 USD thành 952.96 USD x 21.036 x 3% = 601.000. Vậy tại sao lại cộng thêm 357.34 USD rồi mới nhân ra thuế NK?
Hàng này mình nhập về và xuất bán bình thường được đúng không? Vẫn hạch toán như bán hàng phải vậy không?
Mong nhận được tư vấn của mọi người.:wall:
357.34 usd có thể là phí vận chuyển, em phải xem trên tờ khai HQ mới rõ, hàng hóa phi mậu dịch ko dc bán em nhé?

H

huongmon

Sơ cấp
30/7/13
7
0
0
Hải Dương

Mình đã biết 357.34 USD là cước vận chuyển, Vậy mình xuất bán thì vẫn hạch toán như bán hàng thông thường đúng k vậy?

357.34 usd có thể là phí vận chuyển, em phải xem trên tờ khai HQ mới rõ, hàng hóa phi mậu dịch ko dc bán em nhé?
Nhưng e đã xuất bán thì giờ phải làm thế nào ah?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mình đã biết 357.34 USD là cước vận chuyển, Vậy mình xuất bán thì vẫn hạch toán như bán hàng thông thường đúng k vậy?

Nhưng e đã xuất bán thì giờ phải làm thế nào ah?
Xuất bán rồi thì tính DT như bình thường, e nhớ giá vốn của hàng nhập này loại khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

T

thoa760

Guest
18/12/09
25
0
1
47
tphcm

Xuất bán rồi thì tính DT như bình thường, e nhớ giá vốn của hàng nhập này loại khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Vậy trường hợp mình ko bán mà cho tặng thì thuế nhập khẩu và VAT được đưa vào chi phí Cty không vậy bạn?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Vậy trường hợp mình ko bán mà cho tặng thì thuế nhập khẩu và VAT được đưa vào chi phí Cty không vậy bạn?
@thoa760: Tham khảo ở đây bạn nhé? http://khanhhoa.gdt.gov.vn/wps/port...document/a2ab77f2-0c37-42b4-97b6-5caf9ce05569

T

thoa760

Guest
18/12/09
25
0
1
47
tphcm

Thanks Nghiadudaco nhiều

H

huongmon

Sơ cấp
30/7/13
7
0
0
Hải Dương

Hàng này e có thanh toán TT cho bên bán. Vậy có thế giúp e định khoản nghiệp vụ này như thế nào không? Thuế GTGT e có được kê khai không ah? E chưa nhập khẩu bằng tờ khai mậu dịch này bao giờ nên không chắc chắn lắm.

Hàng này e có thanh toán TT cho bên bán. Vậy có thế giúp e định khoản nghiệp vụ này như thế nào không? Thuế GTGT e có được kê khai không ah? E chưa nhập khẩu bằng tờ khai mậu dịch này bao giờ nên không chắc chắn lắm.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

@huongmon: Em tham khảo hướng dẫn của cục thuế Khánh hòa bên trên nhé?

T

taodo501

Sơ cấp
19/5/10
16
0
1
hanoi

Nhân tiện đây các anh chị cho em hỏi: Công ty em (100% vốn Hàn Quốc) được công ty mẹ ở nước ngoài đầu tư máy móc, bàn ghế chuyển từ nước ngoài về. Thế bây giờ để nhận được những thiết bị này, bên em phải làm tờ khai phi mậu dịch đúng không ạ? Nhưng trên giấy chứng nhận đầu tư của công ty em chỉ đăng kí nhập khẩu mực in màn hình, ko có đăng kí nhập khẩu máy móc, thiết bị, vậy e có làm được tờ khai không? Nếu không được thì có cách nào để e nhận được những thiết bị, máy móc từ nước ngoài chuyển về không? Anh chị trả lời giúp e với, e đang không biết làm thế nào. Hixhix.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA