Thông tư nào thanh toán bên thứ 3 nhập khẩu để được khấu trừ thuế ?

• Thread starter daymuathutoi
  • Ngày gửi
D

daymuathutoi

Sơ cấp
19/3/14
11
0
1
TP Hồ Chí Minh
Chào anh chị trên diễn đàn
anh chi cho em biết phải làm thế nào để em thanh toán hàng nhập khẩu được khấu trừ thuế GTGT ko ạ ? Nhà cung cấp A xuất cho bên em nhưng bên A lại yêu cầu thanh toán cho bên C. Như vậy thì chứng từ bên em sẽ gồm những gì ạ ? Cảm ơn anh chị nhiều !!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
Ðề: Thông tư nào thanh toán bên thứ 3 nhập khẩu để được khấu trừ thuế ?

Hi bạn
Làm biên bản cấn trừ công nợ 3 bên ký đóng dấu, có công văn đấy bạn lên giáo sư google mà tìm nhé

lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Chào cả nhà.
Mình cũng gặp trường hợp này, thì theo mình tìm hiểu thì Trên hợp đồng nhập khẩu quy định tài khoản thanh toán là tài khoản bên C ( bên C phải là Cty) như vậy đã đúng không?
. Vì theo TT 219 thì:
"
4. Các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:
...
c)Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật."

Cảm ơn cả nhà

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Nếu bên C là cá nhân thì đã được phản hồi từ Tổng Cục thuế qua công văn .Số: 833/TCT-KK
Nếu bên C là Công ty mình nghĩ là được nếu có văn bản ủy quyền từ người mua và được quy định rõ trong hợp đồng thì được. Công văn từ TCT số Số: 1224/TCT-CS về chính sách thuế GTGT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA