Hạch toán tài sản cố định

• Thread starter thanhhuehp90
  • Ngày gửi
T

thanhhuehp90

Sơ cấp
24/7/14
36
1
6
33
vĩnh bảo - hải phòng
Anh chj ơi giúp em với
Công ty em bây giờ mới xây dựng, đất là sở hữu mang tên công ty, bây giờ công ty tự đầu tư xây dựng, từ trước đi làm em toàn làm công ty đã thành lập lâu rồi nên bây giờ em không biết xử lý và hạch toán như thế nào anh chị giúp em với nhé
em cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
Ðề: Hạch toán tài sản cố định

Hi bạn
Đất đã có được cấp giấy chứng nhận QSD đất mang cty bạn chưa nếu chưa thì làm giấy chứng nhận QSD đất, nếu mua của Cty, DN thì có hóa đơn, nếu mua của hộ không kinh doanh thì làm bảng kê theo thông tư 78 nhé, hợp đồng mua bán có công chứng, và các giấy tờ khác phí, lệ phí liên quan làm chứng từ hạch toán tài sản cố dịnh vô hình, nếu QSD đất có thời hạn thì trích khấu hao theo thời gian trên giấy chứng nhận, nếu là QSD đất vô thời hạn thì không trích khấu hao. Các công trình đang xây dựng trên đất này theo dỏi riêng hạch toán trên 241 đến khi hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng đưa vào TSCD, nhớ là quyền SD đất và tài sản gắng liền trên đất tách riêng, tài sản gắng liền trên đất phải đăng ký quyền sở hữu công trình mới trích khấu hao nhé.

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Hạch toán tài sản cố định

Anh chj ơi giúp em với
Công ty em bây giờ mới xây dựng, đất là sở hữu mang tên công ty, bây giờ công ty tự đầu tư xây dựng, từ trước đi làm em toàn làm công ty đã thành lập lâu rồi nên bây giờ em không biết xử lý và hạch toán như thế nào anh chị giúp em với nhé
em cám ơn nhiều
Bạn
Bạn Xây dựng nhà xưởng ... ( công tác XDB ) trước hết bạn phải có bản vẽ thiết kế, dự án được duyệt ( Hội đồng thành viên nếu là Cty TNHH; hoặc Hội đồng quản trị nếu là công ty Cổ phần ) . Dự án đó nguồn lấy từ đâu ( các quỹ xí nghiệp ...) . Sau đó bạn mở Tài khoản 241. Quá trình xây dựng bạn phải theo dõi và quản lý như Nghị định 15/2013/NĐ-CP của Chính phủ về Xây dựng. Khi hoàn thành toàn bộ hồ sơ này bạn ghi có Tài khoản 241 và chuyển sang ghi nợ TK 2111.
Bạn đọc ký NGHỊ ĐỊNH Số: 15/2013/NĐ-CP, ngày 06 tháng 02 năm 2013 của Chính phủ VỀ QUẢN LÝ CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG.

Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA