Cách xuất Hóa đơn và hạch toán đối với hàng nhập kho nhưng không làm phiếu nhập và hạch toán

• Thread starter Ngoclan201
  • Ngày gửi
N

Ngoclan201

Sơ cấp
21/7/14
16
0
1
32
Hà Nội
Chào a(c), cho e hỏi 1 chút ạ. Công ty e trước đây có nhập 1 lượng hàng, nhưng kế toán ko làm phiếu nhập kho, ko hạch toán mà chỉ nhập dữ liệu vào hàng tồn kho. Bây giờ sếp e muốn xuất tất cả luợng hàng ấy. Vậy e phải làm như thế nào? hạch toán như thế nào là đúng ạ. A(c) chỉ giúp e với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Ðề: Cách xuất Hóa đơn và hạch toán đối với hàng nhập kho nhưng không làm phiếu nhập và hạch toán

Chào a(c), cho e hỏi 1 chút ạ. Công ty e trước đây có nhập 1 lượng hàng, nhưng kế toán ko làm phiếu nhập kho, ko hạch toán mà chỉ nhập dữ liệu vào hàng tồn kho. Bây giờ sếp e muốn xuất tất cả luợng hàng ấy. Vậy e phải làm như thế nào? hạch toán như thế nào là đúng ạ. A(c) chỉ giúp e với.

Cái gì bạn cũng chưa nhập.
Vậy hóa đơn đó đã kê khai thuế GTGT hay Thông thường chưa?

N

Ngoclan201

Sơ cấp
21/7/14
16
0
1
32
Hà Nội
Ðề: Cách xuất Hóa đơn và hạch toán đối với hàng nhập kho nhưng không làm phiếu nhập và hạch toán

@phuyen89 chưa chị ạ, e là kế toán mới nên lô hàng này trước đây e ko nhập mà kế toán cũ làm. Họ chỉ nhập dữ liệu vào hàng tồn kho thui ạ. giờ làm phiếu xuất e ko biết phải làm ntn là hợp lý.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Mua hàng thì phải làm PNK, kê khai thuế. Nếu chưa làm thì giờ làm bổ sung và kê khai thuế.
Không nhập hàng, không kê khai thuế thì kho làm gì có hàng mà xuất hàng, xuất hóa đơn, bạn hiền?

N

Ngoclan201

Sơ cấp
21/7/14
16
0
1
32
Hà Nội

@Green0410: Nhưng trong hàng tồn kho của công ty tớ vẫn có những hàng hóa này bạn ạ. Nếu bây h làm phiếu nhập kho thì sẽ bị thừa hàng

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

@Green0410: Nhưng trong hàng tồn kho của công ty tớ vẫn có những hàng hóa này bạn ạ. Nếu bây h làm phiếu nhập kho thì sẽ bị thừa hàng

Bạn phải điều chỉnh lại tồn kho (không nhập kho mà có tồn kho hả bạn?). Rồi bạn coi xem hóa đơn mua lô hàng đó đã kê khai thuế hay chưa? Hic, hic

N

Ngoclan201

Sơ cấp
21/7/14
16
0
1
32
Hà Nội

Bạn phải điều chỉnh lại tồn kho (không nhập kho mà có tồn kho hả bạn?). Rồi bạn coi xem hóa đơn mua lô hàng đó đã kê khai thuế hay chưa? Hic, hic
thì kế toán trước tự nhập số liệu ấy.huhu.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

@phuyen89 chưa chị ạ, e là kế toán mới nên lô hàng này trước đây e ko nhập mà kế toán cũ làm. Họ chỉ nhập dữ liệu vào hàng tồn kho thui ạ. giờ làm phiếu xuất e ko biết phải làm ntn là hợp lý.

Nên xét 2 bên.
Kế toán: Bạn chưa đưa chứng từ gì vào Sổ sách, chưa kê khai thuế thì về mặt Sổ sách bạn không có hàng hóa gì?
Thực tế: Trong kho bạn có hàng đấy.
Vậy bạn muốn theo bên nào thì do bạn.

N

Ngoclan201

Sơ cấp
21/7/14
16
0
1
32
Hà Nội

Nên xét 2 bên.
Kế toán: Bạn chưa đưa chứng từ gì vào Sổ sách, chưa kê khai thuế thì về mặt Sổ sách bạn không có hàng hóa gì?
trong sổ tay thì có nhưng mà phần mềm ko có
thế bây h mình phải làm sao?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Bạn ấy chưa phân biệt được giữa báo cáo theo thuế và báo cáo nội bộ.
Nên xét 2 bên.

trong sổ tay thì có nhưng mà phần mềm ko có
thế bây h mình phải làm sao?
Nói như vậy là bên bạn mới vào sổ theo dõi thực tế (nội bộ), chứ chưa nhập vào sổ sách kế toán.
Đã nhận hàng + hóa đơn thì phải phản ánh lên sổ sách KT. Chưa làm thì bây giờ làm bổ sung (trên kia mình đã nói rồi mà). Sổ sách KT không có hàng thì lấy gì xuất hàng bán? :wall:

N

Ngoclan201

Sơ cấp
21/7/14
16
0
1
32
Hà Nội

Bạn ấy chưa phân biệt được giữa báo cáo theo thuế và báo cáo nội bộ.

Nói như vậy là bên bạn mới vào sổ theo dõi thực tế (nội bộ), chứ chưa nhập vào sổ sách kế toán.
Đã nhận hàng + hóa đơn thì phải phản ánh lên sổ sách KT. Chưa làm thì bây giờ làm bổ sung (trên kia mình đã nói rồi mà). Sổ sách KT không có hàng thì lấy gì xuất hàng bán? :wall:
uhm, mình ms thử việc đc nửa tháng ah, hì. Thế bây h mình phải vào sổ sách kế toán như thế nào? vì làm phiếu nhập kho thì sẽ bị thừa hàng ah

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Green0410: Tư vấn cho bạn kỹ càng hơn nhá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA