Cách đưa tscđ vào cty

• Thread starter thaonguyenkt0610
  • Ngày gửi
T

thaonguyenkt0610

Sơ cấp
13/7/14
17
0
1
31
gò vấp
Chào cả nhà! cả nhà biết thì hướng dẫn dùm e ngen, lúc trước cty e có 1 TSCĐ, TS có giá trị trên 200 triệu đồng, nhưng TS đó không phải do Giám Đốc Cty đứng tên mua mà do 1 người khác đứng tên nên TS không được đưa vào làm TSCĐ của cty, vậy mọi người có cách nào để đưa tài sản này là TS của cty dc ko ạ? để mọi khi có sữa chữa thì có thể lấy hoá đơn để đưa vào chi phí. cả nhà biết thì hướng dẫn dùm e ngen,..! cám ơn mọi người nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Cách đưa tscđ vào cty

Chào cả nhà! cả nhà biết thì hướng dẫn dùm e ngen, lúc trước cty e có 1 TSCĐ, TS có giá trị trên 200 triệu đồng, nhưng TS đó không phải do Giám Đốc Cty đứng tên mua mà do 1 người khác đứng tên nên TS không được đưa vào làm TSCĐ của cty, vậy mọi người có cách nào để đưa tài sản này là TS của cty dc ko ạ? để mọi khi có sữa chữa thì có thể lấy hoá đơn để đưa vào chi phí. cả nhà biết thì hướng dẫn dùm e ngen,..! cám ơn mọi người nhiều ạ!
Ai mua ko quan trọng, quan trọng là khi mua có hóa đơn và hóa đơn đó mang tên cty em.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Tài sản đó là cái gì vậy? Nếu được và đơn giản nhất là làm cái bảng kê 01/TNDN là mua tài sản đã qua sử dụng của người không kinh doanh (ví dụ như ô tô cũ chẳng hạn) và làm thủ tục ghi nhận tài sản cố định theo Thông tư 45 là được trích khấu hao

T

thaonguyenkt0610

Sơ cấp
13/7/14
17
0
1
31
gò vấp

TS là xe cứu thương, xe này từ khi thành lập đã mua rồi, nhưng kế toán cũ ko đưa vào làm TSCĐ, e mới vô nên thấy vậy
cám ơn @acc4ROM nhé!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Xe cứu thương thì không thể là của cá nhân không kinh doanh rồi, vậy thì phải có hóa đơn công ty mua thì mới ghi nhận là TSCĐ được

T

toanxuan1988

Guest
3/9/14
4
1
3
Hung Yen

Các bạn cho mình hỏi là Trước khi thành lập công ty mình có mua tài sản là máy xúc mang tên cá nhân mình, bên bán là công ty chuyên về bán máy móc xây dựng có xuất hóa đơn và hồ sơ về cái máy xúc đó, mình không đi đăng kí mà giữ nguyên các giấy tờ đó (từ năm 2011 và 2012). Bây giờ mình muốn đưa tài sản này vào công ty do mình làm giám đốc thì thủ tục như thế nào? Có phải nộp loại thuế gì không?
Xin cám ơn!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các bạn cho mình hỏi là Trước khi thành lập công ty mình có mua tài sản là máy xúc mang tên cá nhân mình, bên bán là công ty chuyên về bán máy móc xây dựng có xuất hóa đơn và hồ sơ về cái máy xúc đó, mình không đi đăng kí mà giữ nguyên các giấy tờ đó (từ năm 2011 và 2012). Bây giờ mình muốn đưa tài sản này vào công ty do mình làm giám đốc thì thủ tục như thế nào? Có phải nộp loại thuế gì không?
Xin cám ơn!
Bạn có thể chuyển tscđ đó sang cty dưới dạng bạn góp vốn bằng TSCĐ, khi đó bạn phải chuyển quyền sở hữu từ cá nhân sang cty

T

toanxuan1988

Guest
3/9/14
4
1
3
Hung Yen
bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết hơn được không? mình gà mờ về cái này quá :(

Bạn có thể chuyển tscđ đó sang cty dưới dạng bạn góp vốn bằng TSCĐ, khi đó bạn phải chuyển quyền sở hữu từ cá nhân sang cty

• Like
Reactions: Hồ Thị Minh Cao
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết hơn được không? mình gà mờ về cái này quá :(
Bạn làm các thủ tục tăng vốn điều lệ cty lên (sở kế hoạch đầu tư), đồng thời bạn làm thủ tục sang tên máy súc từ tên bạn sang tên cty đứng tên sở hữu

• Like
Reactions: toanxuan1988

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA