Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

  • Thread starter sao87
  • Ngày gửi
S

sao87

Sơ cấp
19/2/14
31
0
6
ha noi
Em chào anh chị ạ !

Anh chị cho em hỏi , Hóa đơn GTGT mà viết sai tên người mua hàng, còn tên công ty, Địa chỉ , MST đều đúng thì có cần hủy hóa đơn đó để viết lại không ? EM cảm ơn mọi người ạ !
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

Em chào anh chị ạ !

Anh chị cho em hỏi , Hóa đơn GTGT mà viết sai tên người mua hàng, còn tên công ty, Địa chỉ , MST đều đúng thì có cần hủy hóa đơn đó để viết lại không ? EM cảm ơn mọi người ạ !
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

Em chào anh chị ạ !

Anh chị cho em hỏi , Hóa đơn GTGT mà viết sai tên người mua hàng, còn tên công ty, Địa chỉ , MST đều đúng thì có cần hủy hóa đơn đó để viết lại không ? EM cảm ơn mọi người ạ !
Đây là hoá đơn bạn xuất cho cty do đó tên người mua hàng ko quan trọng lắm, bạn nên hỏi bên mua xem tên như thế chấp nhận ko?, nếu đc thì thôi còn ko thì viết lại theo ý họ
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

Đây là hoá đơn bạn xuất cho cty do đó tên người mua hàng ko quan trọng lắm, bạn nên hỏi bên mua xem tên như thế chấp nhận ko?, nếu đc thì thôi còn ko thì viết lại theo ý họ
bạn ơi mình hỏi chút cty mình sửa máy tính, bên cty đó xuất sai địa chỉ cty bên mình, còn mst và tên cty đều đúng, mình có bảo bên đó hủy xuất lại cho cty mình, nhưng bên đó họ bảo hết HĐ k xuất lại được, nên bảo bên mình là họ làm điều chỉnh HĐ rồi kẹp cùng HĐ đó, thì có được k bạn
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

bạn ơi mình hỏi chút cty mình sửa máy tính, bên cty đó xuất sai địa chỉ cty bên mình, còn mst và tên cty đều đúng, mình có bảo bên đó hủy xuất lại cho cty mình, nhưng bên đó họ bảo hết HĐ k xuất lại được, nên bảo bên mình là họ làm điều chỉnh HĐ rồi kẹp cùng HĐ đó, thì có được k bạn
Bạn nhớ hiện nay hoá đơn sai là phải thu hồi và xuất lại hóa đơn mới ko còn dùng biên bản điều chỉnh hoá đơn như trước đây nữa, cái này họ biết đó nhưng họ ko muốn xuất lại nên mới viện lý do như thế, bạn phải cương quyết bảo họ phải bằng mọi cách có hoá đơn mới xuất lại cho bạn.
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

bạn ơi mình hỏi chút cty mình sửa máy tính, bên cty đó xuất sai địa chỉ cty bên mình, còn mst và tên cty đều đúng, mình có bảo bên đó hủy xuất lại cho cty mình, nhưng bên đó họ bảo hết HĐ k xuất lại được, nên bảo bên mình là họ làm điều chỉnh HĐ rồi kẹp cùng HĐ đó, thì có được k bạn
"Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)."

-> Bạn coi xem mình thuộc trường hợp nào?
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

Bạn nhớ hiện nay hoá đơn sai là phải thu hồi và xuất lại hóa đơn mới ko còn dùng biên bản điều chỉnh hoá đơn như trước đây nữa, cái này họ biết đó nhưng họ ko muốn xuất lại nên mới viện lý do như thế, bạn phải cương quyết bảo họ phải bằng mọi cách có hoá đơn mới xuất lại cho bạn.
cảm ơn bạn nhé, mình sẽ gọi lại bảo họ
 
S

sao87

Sơ cấp
19/2/14
31
0
6
ha noi
Ðề: Ghi sai hóa đơn giá trị gia tăng

Dạ, em cảm ơn mọi người ạ !
 

Thành viên trực tuyến

  • prokhong5

Xem nhiều

TEXT LINK