Xử lý tình huống khi bên bán hàng trốn thuế, không kê khai thuế GTGT cho lô hàng mình đã mua

• Thread starter phamvyanh
  • Ngày gửi
P

phamvyanh

Guest
26/7/14
20
2
3
tp. HCM
Em có tình huống như thế này muốn tham khảo mọi người ạ:
Năm 2014, công ty Đại Phát mua một lô nguyên vật liệu của công ty Hoàn Cầu trị giá chưa thuế GTGT là 500trđ, thuế GTGT 50trđ, hóa đơn số 00785 ngày 15/07/2014, đã thanh toán bằng chuyển khoản. Tuy nhiên đến 07/2014, nhận được thông báo của chi cục thuế Tân Phú cho biết rằng Công Ty Hoàn Cầu đã bỏ trốn và không kê khai thuế GTGT cho lô hàng đã bán cho công ty. Cơ quan thuế chưa ra quyết định thanh tra kiểm tra doanh nghiệp. Nếu bạn là nhân viên kế toán mới tiếp nhận công việc từ đầu 2014, hãy căn cứ vào VBPL để trình bày cách xử lý sự kiện này đúng pháp luật và hạn chế thiệt hại cho Doanh nghiệp?
Mong mọi người giúp đỡ em với! Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Xử lý tình huống khi bên bán hàng trốn thuế, không kê khai thuế GTGT cho lô hàng mình đã mua

Em có tình huống như thế này muốn tham khảo mọi người ạ:
Năm 2014, công ty Đại Phát mua một lô nguyên vật liệu của công ty Hoàn Cầu trị giá chưa thuế GTGT là 500trđ, thuế GTGT 50trđ, hóa đơn số 00785 ngày 15/07/2014, đã thanh toán bằng chuyển khoản. Tuy nhiên đến 07/2014, nhận được thông báo của chi cục thuế Tân Phú cho biết rằng Công Ty Hoàn Cầu đã bỏ trốn và không kê khai thuế GTGT cho lô hàng đã bán cho công ty. Cơ quan thuế chưa ra quyết định thanh tra kiểm tra doanh nghiệp. Nếu bạn là nhân viên kế toán mới tiếp nhận công việc từ đầu 2014, hãy căn cứ vào VBPL để trình bày cách xử lý sự kiện này đúng pháp luật và hạn chế thiệt hại cho Doanh nghiệp?
Mong mọi người giúp đỡ em với! Em cảm ơn ạ!

Ban vào mạng xem Cty Hoàn cầu bỏ từ ngày nào ? Nếu bỏ sau 15/7/2014 thì bạn HT bình thường ( HĐ 00785 hợp lệ ), nếu trước thì bạn viết HĐ ĐC thuế đầu vào của HĐ 00785.

P

phamvyanh

Guest
26/7/14
20
2
3
tp. HCM
Ðề: Xử lý tình huống khi bên bán hàng trốn thuế, không kê khai thuế GTGT cho lô hàng mình đã mua

Cụ thể là viết HĐ ĐC thuế đầu vào của HĐ 00785 như thế nào ạ? (em mới vào nghề ạ!:wall: hic)

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Cụ thể là viết HĐ ĐC thuế đầu vào của HĐ 00785 như thế nào ạ? (em mới vào nghề ạ!:wall: hic)

Tức là nếu DN đó đã bỏ trốn trước ngày 15/7/2014, thì bạn phải loại hoá đơn 00785, kê khai điều chỉnh giảm thuế đầu vào của tháng 7. Còn nếu DN đó bỏ trốn sau ngày 15/7 thì hoá đơn đó hoàn toàn hợp lệ.
Đây cũng là bài học cho những người làm kế toán, luôn luôn phải kiểm tra cẩn thận thông tin về đối tác trước khi thực hiện giao dịch. (Vậy mới thấy nên học hỏi người Nhật, để trở thành đối tác của DN Nhật, luôn luôn mất rất nhiều thời gian ban đầu - đôi khi là vài tháng - để họ kiểm chứng các thông tin, tuy nhiên khi đã qua vòng tuyển chọn trở thành đối tác của họ, thì sẽ yên tâm là đối tác lâu dài).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA